แผ่เมตตายังไงให้ถูกต้องและปลอดภัย

มีคำแนะนำว่าหากเจออุปสรรคจากการกระทำของคน (เจ้ากรรมนายเวรที่มีชีวิต) ให้เราแผ่เมตตาให้เค้า

เราว่าก็เป็นเรื่องดีกว่าการไปด่าหรือแช่ง เพราะยิ่งทำแบบนั้น ทุกข์ในใจเราก็จะเพิ่มขึ้น  

เลยอยากลองแผ่เมตตาและสวดมนต์ดู ก็ลองทำไปได้พักนึง ถือว่าเป็นการฝึกสมาธิไปไนตัวด้วย

แต่พอไปอ่านเกี่ยวกับการเเผ่เมตตาก็เห็นว่าบางคนที่แผ่เมตตาบ่อยๆ พอไม่ทำก็จะมีการรับรู้ได้ถึงเรื่องที่วิทยาศาสตร์พิสูจน์ไม่ได้  บางคนบอกว่าแผ่เมตตาแบบหว่าน ไม่เจาะจง ก็จะมีสัมภเวสีมารับด้วยนู่นนี่นั่น

เราก็อยากใช้ชีวิตแบบสงบสุข ลำพังแค่เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นคนก็วุ่นวายพอแล้ว  ไม่อยากต้องมีความทุกข์กับคนที่มองไม่เห็นมาเพิ่ม  เลยคิดว่าไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม  ควรทำโดยรู้วิธีที่ถูกต้อง

เราเลยอยากรู้ว่า

1.การแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นคน ควรสวดแผ่เมตตาบทไหนดี (จะเพิ่มเจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติได้)  ที่ไม่ใช่การสวดแบบหว่าน แบบที่บอกไปข้างต้น

2.เห็นว่ามีการแผ่เมตตาให้ตัวเองด้วย อันนี้ทำเพื่ออะไรเหรอคะ  

——————-

เพิ่มเติมนะคะ

อุปสรรคที่ว่าคือ การถูกเบียดเบียน เอารัดเอาเปรียบ ซึ่งเราไม่ได้เป็นฝ่ายไปสร้างกรรมค่ะ

——————-
หลังเลิกงาน สวดกรณียเมตตสูตร 9 จบ วันแรก
สวดแทบไม่ทันเลยค่ะ 😢 ยิ่งกว่าอ่านซับไทยเวลาดูซีรี่ส์อีกค่ะ บาลีล้วนๆ
แต่เราทำด้วยใจบริสุทธิ์และเมตตานะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่