แฟนไม่ยอมทำงาน ทำไงดี

สวัสดีค่ะ ตามหัวข้อเลยนะคะ คือเพิ่งคบกับแฟนได้ประมาณ 5 เดือนค่ะ ตอนคุยกันแรกๆเขาบอกว่าทำอาชีพเล่นหุ้น แต่พอมาคบจริงๆเขาไม่ได้ทำงานเลยค่ะ เขาบอกว่าจะทำช่อง youtube แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มสักอย่าง พอเรากดดันให้ทำงานเขาก็จะหงุดหงิด บอกว่าให้เชื่อในตัวเขา เป็นแบบนี้ควรทำยังไงต่อดีคะ ใจนึงก็อยากอยู่ต่อเพื่อสร้างอนาคตไปด้วยกัน อีกใจนึงเราไม่เห็นความพยายามของเขาเลยเราไม่อยากอยู่ต่อค่ะ คือเราพร้อมที่จะลำบากไปกับเขานะคะ พร้อมที่จะเริ่มต้นสร้างอะไรไปด้วยกัน แต่เจอแบบนี้คือไปต่อไม่เป็นเลยค่ะ
ปล.1ตอนนี้ที่เขาอยู่ได้เพราะมีเงินเก็บนะคะ เขาเคยทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศมาก่อน แต่ไม่นานเงินก็หมดค่ะ
ปล.2 เขาอายุ 30 กว่าปีแล้วค่ะ เป็นคนที่มีความคิดก้าวหน้ามากๆแต่ไม่ลงมือทำค่ะ
ปล.3 เขาเป็นคนที่ดีมากๆเลยค่ะ เขารักเรามาก เราแอบลังเลเพราะข้อนี้ค่ะ แต่ก็ติดที่เรื่องที่ไม่ทำงานอย่างเดียวเลย
ปล.4 เคยคุยกันเรื่องนี้แล้วค่ะ แต่ก็กระเตื้องมาแปปเดียวก็หยุด แล้วที่เขาทำคือเขาทำเพื่อไม่ให้เราเลิกกับเขาค่ะ ซึ่งเราอยากให้เขาทำเพื่อตัวเอง 

สรุปคำถามนะคะ เจอแบบนี้จะไปต่อหรือพอแค่นี้คะ

ปล อีกแล้ววว คิดไปคิดมา เขาก็มี life style แบบชิวๆ พอเพียง แต่เราคือไฟแรงค่ะ ต้องการความก้าวหน้ามากๆ บางทีอาจจะไม่ได้ผิดที่เขา อาจผิดที่เราทั้งสองคนมี life style ที่ไม่ไปทางเดียวกันรึป่าวนะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่