มอเตอร์ไซด์ไถลมาชนรถ ผู้ที่ชนรถมาแสดงความรับผิดชอบในภายหลัง แจ้งเคลมอย่างไรไม่ให้เสียค่า Excess ครับ

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอท้าวความเหตุการณ์  เนื่องจากช่วงนี้น้ำท่วมบ้าน ผมเลยต้องนำรถไปจอดที่ลาดจอดรถริมถนน ไกลจากตัวบ้านหน่อย บริเวณทางโค้งพอดี  แล้วมีมอเตอร์ไซด์หลุดโค้งมาชนรถผม Skirt ด้านข้างประตูแตก เป็นรู  แต่ตอนที่ชนผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์    ผ่านไป 3 วันมีคนมาแสดงตัวรับผิดชอบว่าเค้าขับชน   จะแจ้งประกันหลังเกิดเหตุไปแล้ว  ผมต้องเสียค่า excess มั้ยครับ   แล้วคนขับมอเตอร์ไซด์ เค้าจะถูกประกันเรียกค่าเสียหายโดยตรงมั้ย เพราะเค้าแจ้งว่าเค้าก็เฉี่ยวชนกับรถกะบะอีกทีแล้วไถลมาโดนรถผม    
เลยอยากได้แนวทางจากคนมีประสบการณ์หรือรู้ข้อมูลช่วยให้คำตอบด้วยครับ

1.ผมต้องจ่ายค่าExcess มั้ยเพราะแจ้งหลังจากทราบเหตุการณ์ในภายหลัง
2.มอเตอร์ไซด์ต้องรับผิดชอบ หรือกะบะที่เฉี่ยวชนมอเตอร์ไซด์เป็นผู้รับผิดชอบครับ

รถผมเป็นประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์Honda   เงื่อนไขเคลมแห้งมี Excess 1000บาท

เอาจริงๆ ก็สงสารทั้งสองคน เนื่องเป็นคนในหมู่บ้านเดียวกันเลยไม่รู้จะช่วยยังไงรถผมก็ยังเสียหายอยู่

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่