หมั้นตอนปีสอง ถือว่าไวมั้ยคะ?

ตามหัวข้อเลยค่ะ คือเราเป็นคนภาคเหนือ แล้วเรียนอยู่ปี2ค่ะ มีแฟนแล้วค่ะ เข้าเรื่องเลยนะคะ ตั้งแต่เริ่มเรียนมหาลัยเราเคยไปนอนหอแฟนอยู่บ่อยๆ แต่ทางบ้านไม่รู้ แล้วนานๆทีก็ไปนอนบ้านแฟนเราบ้างค่ะ จากนั้นทางบ้านก็รู้ค่ะแต่ยังไม่ถามเรา รอเราบอกเองค่ะ เราก็เลยบอกทางบ้านเองค่ะ ทางบ้านเรานับถือผีปู่ย่า (เวลาแตะตัวเพศตรงข้ามจะถือว่าผิดผีค่ะ ต้องขอขมาผีปู่ย่าหรือใส่ผี) จากนั้นทางบ้านก็คุยกันแล้วมาบอกเราว่าจะให้หมั้นกับแฟน ซึ่งใจเรายังไม่อยากหมั้นค่ะ เราแค่อยากใส่ผีแค่นั้น แต่ทางบ้านเราบอกว่าแค่ใส่ผีเรามีแต่เสียกับเสียค่ะ ถ้าเกิดวันนึงเลิกกันไป เราก็ไม่ได้อะไรจากเขาเลย จึงอยากให้เราหมั้นค่ะ แต่ตัวเราคิดว่ามันยังไม่ถึงเวลาค่ะ เราอยากหาเงินด้วยตัวเองหลังจากเรียนจบแล้วจัดการเรื่องนี้เองค่ะ เรามั่นใจกับแฟนคนนี้มากค่ะ เราคบกันมาตั้งแต่ม.3 ตอนอยู่ด้วยกันก็ไม่ค่อยทะเลาะกันค่ะ เรากับแฟนอยู่ปีเดียวกันค่ะ เราไม่รู้ว่าจะพูดโน้มน้าวผู้ใหญ่ยังไงดี
ปล.อาจจะงงๆหน่อยนะคะ เพราะเรียบเรียงเรื่องไม่ถูกค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่