เด็กอายุ13ปีไม่ได้ฉีดวัคซีน​ เดินทางเข้าไทยพร้อมพ่อแม่ที่ฉีด​วัคซีน​ครบแล้ว​ ต้องกักตัวยังไงคะ

สวัสดีค่ะ​ เราจะกลับไปเที่ยวประเทศไทยช่วงปีใหม่ที่จะถึงนี้​ แล้วจะเดินทางไปพร้อมกับครอบครัวนึงที่มีพ่อแม่(ฉีดวัคซีนครบแล้วทั้งคู่)และลูกอายุ13ปีที่ยังไม่ฉีดวัคซีน​ ที่เราเข้าใจคือครอบครัวนี้ไม่สามารถใช้สิทธิ์​กักตัวคืนเดียวได้​เพราะลูกอายุเกิน12แล้ว
วันนี้เราเห็นPageนึงให้ข้อมูลว่า​ เด็กอายุต่ำกว่า18ที่ไม่ได้ฉีดวัคซีน​สามารถกักตัว7วันใน​เขต​ Blue​ Zone​ หรือ​ Sandbox ได้​ ซึ่งเราก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร
ดังนั้นเราจึงอยากมาสอบถามค่ะ​ เด็ก13ปีคนนี้ต้องกักตัวตามโปรแกรมไหนกันแน่​คะ​ Sandbox​~7วัน​ หรือ​ AQ~10วัน
ขอบคุณมากค่ะ​ 🙏
PS.หลัง1พ.ย.จะโทรสอบถามสถานฑูตไทยที่สวิตฯค่ะ​ แต่ที่มาตั้งกระทู้เพราะร้อนใจอยากรู้คำตอบแล้ว​ค่ะ 🤔
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่