แมวหายไปเดือนกว่า พอเจอวันนี้น้องจำเจ้าของไม่ได้ ทำยังไงดี

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อดดือนที่แล้วเราพาน้องแมวไปทำหมัน ซึ่งตามจากโพสต์ที่กรมปศุสัตว์ของจังหวัด โพสต์ว่าจะมีการทำหมันแมวฟรีให้กับประชาชนพอเราไปถึงเขาก็เลื่อนวันซะงั้น เราก็เลยต้องกลับบ้าน แต่ระหว่างทางน้องร้องมาก ด้วยความที่อดอาหารอดน้ำมาแล้ว 12 ชม และเห็นรถขายลูกชิ้น ก็เลยซือลูกชิ้นมาให้ พอเปิดกรงน้องก็กระโดดเข้าป่าไปเลย ซึ่งแถวนั้นเป็นที่ว่าการอำเภอ ห่างจากบ้านประมาณ 8 กม. แรกๆผมทำใจไม่ได้ ออกตามหาทั้งวันทั้งคืน ตื่นเช้ามาหาทุกวัน ตอนเย็นก็วนมาใหม่ ไปกลับบ้านอยู่อย่างนี้ ผมร้องไห้ทุกวัน แต่ผ่านมาสักระยะผมเริ่มมูฟออนทำใจได้ ก็เลยรับแมวจรมาเลี้ยงสองตัว แต่พอรับมาแล้ว ก็มีคนโทรมาบอกว่า เจอแมวนอนอยู่ ผมเลยรีบไปด้วยความที่ดีใจมากๆ พอไปก็เห็นว่าคือน้องแมวจริงๆ แต่พอมันเห็นผมมันก็หนีเข้าป่าไปอีก ผมเอาอาหารเปียกของโปรดติดมือไปด้วย พร้อมเรียกชื่อแต่ก็จำไม่ได้อยู่ดี น้องคงติดสัดและติดสาวแถวนั้น กลัวจะเป็นแบบนั้น เพราะถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ น้องคงไม่กลับบ้านแน่ๆผมควรทำยังไงดีครับ มีหน่วยงานหรืออะไรพอจะช่วยได้บ้างไหม นี่ติดต่อกรมปศุสัตว์ที่อยู่ที่ว่าการอำเภอนั้นแล้ว เค้าบอกว่าไม่มียาสลบครับ ผมควรทำยังไงดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่