แผลผ่าตัดโดยใช้แม็กซ์ยิง จะมีรอยแผลเป็นมั้ยคะ ขอวิธีป้องกันหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
เราผ่าตัดหน้าท้องแนวตั้ง  โดยใช้ตัวเเม็กซ์  skin stapler  ยิงเย็บเเผล แผลยาวเกือบ 15 ซม.  เมื่อวานดึงตัวเเม็กซ์ออกแล้ว อีก 2  วัน หมอให้อาบน้ำได้ปกติ   

เราขอวิธีดูแลรักษา ไม่ให้เกิดเเผลเป็นหน่อยค่ะ กลัวเกิดคีลอยด์แบบที่นูนขึ้นมา กลัวสีผิวที่ไม่เท่ากัน

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น