แม่ไม่ยอมให้ไปเรียนที่จีนทำไงดีคะTT

คือส่วนตัวเราอยากไปเรียนที่จีนเพราะเราชอบที่นั่นทั้งภาษา,โรงเรียน,สภาพเเวดล้อมที่จีนมาตั้งแต่อายุได้7ขวบค่ะตอนนี้เราอายุ15ปีค่ะเลยหาข้อมูลว่าการขอทุนไปเรียนภาษาที่จีนเป็นระยะเวลา4ปัฝีนี้ต้องทำอะไรบ้างแต่ยังไม่ได้เตรียมเอกสารอะไรเลยคะเพราะตอนนี้ว่าจะเรียนให้จบ ม.4ก่อนค่อยไปค่ะเราเลยไปถามแม่ว่า"แม่หนูอยากจะไปเรียนที่จีน 4 ปีเรียนภาษาโดยเฉพาะ"แม่เราบอกว่า"ไม่ให้ไปอีก5-6ปีค่อยมาคุยกัน"เราเลยบอกแม่ว่าขอคิดก่อน มันคือฝันที่เราคิดมาตั้งแต่เด็กเลยค่ะแต่แม่กลับไม่สนับสนุนเราลองหาข้อมูลในยูทูปมาแล้วเขาบอกว่าเรียนภาษาที่จีนถ้าเราพูดไม่ได้อ่านไม่ออกก็ไม่เป็นไรค่ะแต่ส่วนตัวคือได้บ้างไม่ได้บ้างค่ะ.ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายไปเรียนนั้นที่บ้านไม่มีบัญหาทางการเงินค่ะ
เราควรบอกแม่เรายังไงดีค่ะลองหาวิธีเขาบอกว่าลองบอกข้อดีของการไปที่นั่นให้พ่อแม่ฟังเราบอกแล้วค่ะแต่แม่บอกว่า"ไปเรียนจีนที่นั่นน่ะพอเรียนจบมาแล้วๆกลับไทยมาหางานอะไรทำได้บ้างห้ะ จะเข้าการไฟฟ้าต้องเรียนสายตรงมาเลยถึงจะเข้าได้"แม่เราจะให้เราเข้าไปทำงานที่การไฟฟ้า(บรรจุ)ค่ะแล้วเราไม่อยากเข้าเลยค่ะเราตอบแม่ได้แค่คำว่า "ได้หนูทำให้ก็ได้"แค่นี้คะหนูไม่เคยมีความสุขกับสิ่งที่พวกท่านเลือกเลยแม่แต่ครั้งเดียว
หนูควรทำยังไงถึงจะได้ไปค้ะ**
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะไม่มีใครให้คำปรึกษาได้เลยหนูขอบคุณล่วงหน้านะคะ😔😭เพี้ยนสะอื้น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น