ขอคำแนะนำ+กำลังใจ น้องแมวเป็นเชื้อราค่ะ😢

เราเพิ่งเคยเลี้ยงแมวค่ะ รับน้องมาตอน 43 วัน ไป รพ.สัตว์ หมอนัดฉีดวัคซีนตอนครบ 2 เดือนค่ะ แต่หมอเจอราตรงหู เท้า และโคนหางน้อง(ตอนเจอขนยังไม่ร่วงค่ะ) หมอบอกว่าน้องยังเด็ก รอวันฉีดวัคซีนมาดูใหม่ว่ามันลามไหม ผ่านไป 7 วันถึงวันนัดฉีดวัคซีน ก็ตรวจเจอที่เดิมแหละค่ะ หมอให้อาบน้ำด้วยแชมพูผฆ่าเชื้อราทุกวัน บวกกับทายาตลับ เราเลยให้ รพ.ตัดขนน้องเลย เพื่อความง่ายในการอาบน้ำ และฉีดวัคซีน ผ่านมา 7 วันค่อยอาบน้ำได้(งดอาบน้ำ 7 วันหลังฉีดวัคซีน) แต่ระหว่างนั้นทายาให้น้องตลอด แต่เหมือนไม่ดีขึ้น ตอนนี้อาบน้ำได้ 3 วันแล้ว เภสัชที่เคยเลี้ยงแมวแนะนำยาม่วง เพราะแกเคยเลี้ยงแมว เราเลยทาให้น้อง(ยาหมอหมดแล้ว) อยากขอคำแนะนำค่ะ 1.ควรทำอะไรเพิ่มเติมมั้ย หรือเราใจร้อนเกินไป คือสงสารน้อง อยากให้หายเร็วๆน่ะค่ะ 2.ปกติแมวเป็นเชื้อรารักษากันนานไหมคะ 3. มีคนบอกว่าฉีดวัคซีนแล้วภูมิตก แล้วกว่าภูมิจะกลับมานานไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่