แผ่นแปะยาคุมจำเป็นต้องใช้ติดต่อกันทุกเดือนเลยไหม ?

เราพึ่งเคยใช้ยาคุมครั้งแรกค่ะ แล้วไม่ถูกกับยาเม็ดเลยลองใช้ยาคุมแบบแผ่นยี่ห้ออีฟราดูเมื่อต้นเดือนตุลาที่ผ่านมา คิดว่าค่อนข้างใช้ดีเลยค่ะ ประจำเดือนมาตรงตามที่บอกเลยคือพอเอาแผ่นที่3ออก เว้นไว้อาทิตย์นึง ภายในอาทิตย์นี้คือเมนส์มาเลย แล้วมันทำให้เราได้ป้องกันอีกระดับนึงแบบใช้ถุงยางควบคู่ไปด้วย แค่ราคาค่อนข้างสูงนิดนึง นานาเงินหมด

แต่ประเด็นคือเราสงสัยค่ะ อยากสอบถามผู้รู้ว่ายาคุมนี้ถ้าจะใช้เฉพาะเดือนที่คิดว่าจะมีเพศสัมพันธ์ได้รึเปล่าคะ แบบไม่ใช้ติดต่อกันทุกๆเดือน เพราะเรากับแฟนไม่ได้เจอกันบ่อยๆและอาจจะไม่ได้มีเพศสัมพันธ์กันทุกครั้งที่เจอค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ เพี้ยนเขิน
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่