เวลาไปไหว้พระทำบุญที่วัดต่างๆ ผมสะดวกที่จะทำแบบนี้ แต่เคยมีแม่ชีที่วัด บอกผมว่า

เวลาผมไปไหว้พระประธานในวัด
ผมจะเข้าไป แล้วทำใจให้เป็นสมาธิ ก้มกราบสามครั้ง ระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
ไม่ร้องขออะไร แค่กราบเพื่อความสบายใจ และเป็นสิริมงคลแก่ตัวเอง จากนั้นผมจะเอาเงินยี่สิบบาท
หยอดตู้ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าบูรณะสถานที่ ค่าถวายภัตตาหาร ค่าเล่าเรียนสามเฌร แล้วแต่ว่าจะมีตู้อะไรอยู่ตรงนั้น

บางวัด ด้านนอกจะมีดอกไม้ธูปเทียนให้นำไปไหว้พระ แล้วทำบุญตามศรัทธา แต่ผมไม่เคยหยิบ ไม่สนใจ ไหว้แค่สองมือและหนึ่งใจพอ
แม่ชีคนหนึ่ง เห็นผมทำแบบนี้ ตอนผมเดินออกมา แม่ชีบอกผมว่า "ไหว้พระไม่มีดอกไม้ธูปเทียน มันไม่ได้บุญหรอกนะ"

ผมก็ชะงัก แล้วก็เดินออกมา ไม่พูดอะไร เพราะยังงงๆอยู่ คือถ้าเป็นคนธรรมดาสามัญประจำเมืองทั่วไปพูด ผมคงเฉยๆ
แต่นี่คือ แม่ชีระดับคุณยาย ก็น่าจะอยู่วัดมาเป็นสิบปีแล้วล่ะ

จริงๆแล้ว ผมทำไม่ถูกต้อง ได้บุญไม่สมบูรณ์ ใช่ไหมครับ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่