คำถามเรื่อง ปาณาติบาต

กระทู้คำถาม
เป็นกระทู้คำถามนะครับ
พอดี ช่วงนี้ เพื่อนหลายคน เริ่มกลับไปอยู่บ้านตามต่างจังหวัด หรือซื้อที่เตรียมอยู่กัน
หลายคน ก็วางแผนอยู่แบบพึ่งพาตัวเอง ขุดบ่อ ปลูกผัก ปลูกผลไม้ เลี้ยงไก่ เลี้ยงปลา ฯลฯ

ทีนี้
มันมีคำถามเล็กๆ เกิดขึ้นว่า
เราจะกล้าเอา ปลาที่เลี้ยงในบ่อ หรือไก่ที่เลี้ยง หรือสัตว์อื่นๆ ฆ่าเพื่อเอามากินเป็นอาหารได้มั้ย
เพื่อนบอก ได้สิ เราเอามากิน.. เอามาเพื่อประทังชีวิต
อีกคนบอก ได้นะ แต่ก็บาป บาปอยู่แล้ว ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต
อีกคนบอก เป็นเค้า ไม่กล้าทำนะ กลัวและสงสาร สัตว์ที่เลี้ยงมากับมือ ต้องฆ่าเพื่อเอามากิน ทำใจไม่ได้

คำถามคือ
สถานการณ์แบบนี้ ถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สมาชิกทุกท่าน จะทำอย่างไรดีครับ
1) ฆ่าไปเหอะ เอาไว้กิน ถ้าเยอะมาก ก็ขายได้ด้วย
2) ฆ่าเฉพาะที่จะกินก็พอ
3) ไม่ฆ่าเองอ่ะ กลัว.. ให้คนอื่นมาฆ่าให้ละกัน
4) ไม่ฆ่าเลย.. อยากกินก็ไปตลาดซื้อเอา
5) อื่นๆ

ถ้าถามว่า บาปมั้ย ส่วนตัวผมว่า ยังไงก็บาปนะ เพราะสัตว์นั้นตายไปจริงๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่