คนดังสมัยนี้มีส่วนทำให้เด็กไม่เคารพพ่อแม่

กระทู้คำถาม
ผมเห็นเด็กสมัยนี้ชอบมาด่าพ่อแม่ด้วยคำหยาบคายไม่เชื่อฟังพ่อแม่ไม่เคารพพ่อแม่แล้วชอบเอาคำของคนดังมาอ้างเช่นคำของ Elon musk

ที่บอกว่า
ลูกของผมไม่ได้เลือกที่จะเกิด
ผม "เลือกที่จะมีลูก"
ฉะนั้นพวกเขาไม่ได้เป็นหนี้ผมเลย
ผมต่างหากที่เป็นหนี้พวกเขาทุกอย่าง

ผมคิดว่าคำพูดแนวๆนี้เด็กยิ่งได้ใจนะครับทุกวันนี้แทนที่ลูกจะเคารพพ่อแม่กลายเป็นว่าพ่อแม่ต้องมาเคารพลูกแทนซะอย่างงั้น

ผมคิดว่าสังคมเรายิ่งนับวันยิ่งมีคำสอนแปลกๆออกมา

เด็กๆชอบอ้างว่าที่ไม่เคารพพ่อแม่เพราะพ่อแม่ไม่น่าเคารพผมมองว่ายังไงพ่อแม่ก็คือพ่อแม่ยังไงเราก็ต้องเคารพท่านแม้ว่าท่านจะเลวแค่ไหนก็ตาม

ตอนเด็กๆผมไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ด้วยซ้ำคนที่เลี้ยงเป็นตาแก่ๆคนหนึ่งที่สงสารผม ผมไม่เคยได้เจอแม่ตัวเองแต่นานๆทีจะได้เจอพ่อบ้าง

พ่อผมนิสัยแย่มากจนถึงขนาดผมเคยเล่าเรื่องพ่อให้เพื่อนฟังเพื่อนผมบอกว่าทำไมพ่อเลวจังวะแต่ถึงอย่างนั้นผมก็เคารพพ่อแม่ผมอยู่ดี

ผมคิดว่าเด็กรุ่นใหม่กับผู้ใหญ่อย่างเราถูกสอนมาต่างกันสังคมมันต่างกันเราถูกสอนมาตลอดว่าให้เคารพพ่อแม่

แต่เด็กสมัยนี้ถูกสอนมาอีกแบบคือสอนให้พ่อแม่ต่างหากที่เป็นหนี้ลูกผมว่าสังคมเราเปลี่ยนไปมากเลย

อีกหน่อยผมคิดว่าคงไม่มีคำว่าพ่อแม่อีกแล้วละครับคงจะอยู่กันเหมือนสัตว์

ผมคิดว่าทุกศาสนาที่คนส่วนใหญ่นับถือกันก็สอนให้ลูกเคารพพ่อแม่นะครับแต่เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยเคารพพ่อแม่เท่ากับผู้ใหญ่อย่างเราแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่