เพื่อนๆเคยซื้อปลาหางนกยูง จากตลาดจตุจักรไหม

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบเลี้ยงปลามากครับ เลยชอบไปเดินแล้วก็ไปซื้อปลาหางนกยูงมา(ถุงละ50บาท) กะว่าจะเลี้ยง พอถึงบ้านก็ปรับอุณหภูมิน้ำและก็กักโรค ไม่ให้อาหาร2-3วัน กักโรคอยู่ประมาณ 1อาทิตย์ ปลาไม่เป็นอะไร แล้วก็ปล่อยปลาลงอ่าง(อ่างใหญ่และเป็นอ่างเปล่าไม่มีปลา) พอปลาอยู่ในอ่างยังไม่ถึง1เดือนก็ทะยอยตาย งงมากเลยตื่นเช้ามาจะมาให้อาหารก็เจอปลาตายก้นอ่าง อ่างก็ไม่ได้อยู่กลางแจ้ง น้ำที่ใช่ก็ไม่มีคอลลีน เพราะผมแช่น้ำทิ้งไว้แล้ว4-5วัน(เพื่อให้คอลลีนระเหย) รอบ2 ก็ไปจตุจักรอีกรอบ เปลี่ยนร้านและไปถามคนขาย เขาบอกอาจจะเป็นเพราะน้ำ คนขายเลยแนะนำให้ใส่เกลือทะเล ร้านนี้เป็นร้านแบบให้ตักเลือกปลาเอาเองเลยครับ(15/20/30/40) แต่ราคาค่อนข้างสูงหน่อย
เลยอยากทราบว่า
1.เลือกซื้อปลายังไง
2.วิธีที่คนขายแนะนำให้ใช้เกลือทะเล มันจริงไหม
3.ระหว่างปลาถุงกับปลาที่ตักเองอันไหนโอกาสที่ปลาจะรอดมากกว่ากัน
4.แนะนำวิธีดูแลปลาหน่อย
5.แนะนำร้านปลาหางนกยูงหน่อย(เอาแบบที่ปลาแข็งแรงราคาไม่สูงมานะ)
ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่