ถามเรื่องแรม กับ cpu ryzen

รายละเอียดคอม
Cup R5 3600 ล็อตแรก
mb B450F Gaming ตอนแรกใช้ tuf b450+g
Ram kingston hyperx fury (3200)16g(8x2)
gpu strix5700xt คิดถึงราคาตอนนั้นจัง T^T
Power Supply CM 750w 80g+
ความจำ 970evo 250g เป็น nvme ได้แถมมาจากในงาน กับ 870 qvo 1tb เป็น sata
 ประกอบในงานคอมที่บางนาปี2019 ชื้อจาก Adและได้ช่างจากAmdประกอบให้
เข้าเรื่องครับ
คือตอนแรกใส่ใว้ช่อง 1กับ3 ocตามบัสแรมที่ตั่งใว้ พี่ๆที่ประกอบเครื่องทำให้
ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร จนมาเดือนที่แล้ว อยู่ๆเปิดไม่ติดเลยส่งบอร์ดไปเครมและได้ตัว B450f มาใช้ก่อน
พอเครมกลับมาเสร็จ สรุปแรมจากเคยใส่ใว้ช่อง 1,3 ใส่แล้วเปิดไม่ติด ต้องมาใส่1กับ2 ทั้งสองบอร์ดเลย
ใส่ช่อง 3กับ4 หรืออย่างไดอย่างหนึ่งคือเปิดไม่ติด
ก็เลยงงมาก ตอนนี้ผมใช้บอร์ดตัว B450fอยู่และขายตัว tuf ไปแล้ว 
คือผมอยากทราบว่า ถ้าผมชื้อแรมมาเพิ่มอีก2 มันจะเปิดติดไหมครับ จะได้เต็มทั้ง4แถว
พอดีเล่น horizon zero dawn เหลือเปิดเมพอีกนิดเดียวแล้วเกมมันหลุด เด้งว่าแรมเต็ม กะว่าเพิ่มจาก 16gเป็น32g ให้ตายเถอะเพื่อเกมเก่าๆเกมเดียว 
เพี้ยนขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่