จริงไหมครับที่ประเทศอเมริกาไม่ว่าคุณจะทำอาชีพอะไร คุณภาพชีวิตก็ไม่ต่างกันมากนัก เพราะความเลื่อมล้ำไม่มาก?

จริงไหมครับที่ประเทศอเมริกาไม่ว่าคุณจะทำอาชีพอะไร คุณภาพชีวิตก็ไม่ต่างกันมากนัก เพราะความเลื่อมล้ำไม่มาก? ไม่ว่าคุณจะเป็นหมอ ทหาร ตำรวจ พนักงานออฟฟิศ คนขับแท็กซี่ คนขับรถสิบล้อ คนใช้แรงงาน พนักงานร้านอาหาร คุณก็มีรายได้ที่ไม่หนีไปกว่ากันมากเท่าไร ทำให้คุณคนสามารถเข้าถึงบริการและสวัสดิการที่เกือบจะเท่าๆกันหมด
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
ทุกประเทศมีคนจน คนรวยหมด

คนที่เค้าเกิดมา พ่อแม่ไม่ได้รวย ก็พยายามพัฒนาตัวเองให้เก่ง เงินเดือนสูงๆ หรือ ก้าวหน้าจนเป็นเจ้าของกิจการได้

ส่วนพวกขี้แพ้ ก็จะมีข้ออ้างไปเรื่อง อ้างประเทศนู้น ประเทศนี้ ต้องจ่ายค่าแรงแพงๆให้ตัวเอง แต่ฝีมือไม่ได้พัฒนาอะไรเลย

เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล
ความคิดเห็นที่ 5
บางคนนี้เอา ไทยไปเทียบ อเมริกา เห้ย

ศึกษาๆ ไม่ใช่ฟังมามั่วๆ

จะเป็นแบบเขาได้ ต้องจ่ายภาษีเหมือนเขา

ค่าแว็กซ์ 7% จะขึ้นมา 10 % โวยวายจะเป็นจะตายกัน

ทั้งประเทศ แต่อย่างได้ แบยยุโรป อเมริกา

ไทยแลนด์
ความคิดเห็นที่ 75
มาค่ะ เรามา “เท่าเทียม” กัน

1. ชาวนา กรรมกร มอไซค์รับจ้าง ขับรถส่งของ รถพุ่มพวงขายของ แม่ค้าแผงลอย ขายอาหารข้างทาง ขายล็อดเตอนี่ ขายพวงมาลัย หมอดู ฯลฯ รวมอาชีพนอกกรอบเช่นเด็กเสี่ย โชว์วีไอพี ที่เรียกร้องสิทธิ์ต่างๆ “เข้าระบบภาษี” ให้หมด จ่ายภาษีให้หมด และได้รับความคุ้มครองทางกฎหมายทั้งหมด

2. ต้องปฏิบัติตามกฎหมายทุกคน ไม่มีคำโง่ๆว่าอย่ารังแกคนหาเช้ากินค่ำ ใช้กฎหมายเท่านั้น อย่าเสล่อค่ะ ทำไม่ได้ก็ไปถือสัญชาติอื่น ออกไป

3. เลิกกฎหมายเหลื่อมล้ำประเภท รถชนกันให้ถือว่ารถใหญ่ผิดก่อน เช่นโดนข้อหาขับรถโดยประมาท ทั้งที่ความเป็นจริงมอไซค์วิ่งสวนเลนมาตัดหน้า

มาเลยค่ะ ยินดีต้อนรับคนจริง อย่ามาเกาะประเทศกินแล้วร้องจะเอาโน่นเอานี่ไม่เอาเหลื่อมล้ำ กล้าขอต้องการช่วยกันทำ แล้วความเหลื่อมล้ำจะหมดไป ใครขอแต่ปากขอเรียกว่าขยะสังคมค่ะ ทนมานานมากแล้ว ทำงานเหนื่อยจะตายแต่รัฐเอาเงินไปเจือจุนคนที่เรียกตัวว่าจน ยุคโควิดนี่เห็นชัดมาก แบบนี้ไม่เรียกเหลื่อมล้ำหรือไง และไม่ต้องมาลำเลิกบุญคุณว่าเป็นคนสร้างประเทศ จะบอกให้นะ แรงงานบางประเภทน่ะที่ทนจ้างกันอยู่คือสงสาร ไม่งั้นใช้ robot ให้ automation ไปนานแล้ว เรื่องมากก็เท่านั้น วันๆสักแต่จะขอ จะเอา จะต้องได้ ข้ออ้างเห็นแก่ตัวสารพัด ทำผิดไม่รับผิด เอาเปรียบได้เอาเปรียบดี เอาเปรียบเขาด้วยค่านิยมว่าเอาเปรียบคนรวยไม่ผิด แต่ลองใครมาจัดระเบียบสังคมตัวเองหน่อยล่ะดีดดิ้นเหมือนโดนรังแก ทำตัวเป็นเหยื่อเก่งเหลือเกิน

ไปค่ะ ร่วมกันผลักดันให้ทุกคนทุกอาชีพเข้าระบบภาษี จ่ายภาษีให้ถูกต้อง และอยู่ภายใต้กฎหมายอย่างไม่อะลุ้มอะหล่วย รวยหรือจนต้องเท่ากัน มาค่ะ เรามายกเลิกความเหลื่อมล้ำ ยกเลิกอภิสิทธิ์ทุกประเภทที่มีให้ “ชนชั้นเรียกร้อง” กันค่ะ ลงชื่อได้ที่ไหนบ้างคะ change.org กล้าทำไหมคะเรื่องนี้
ความคิดเห็นที่ 4
ไม่รู้สิ ถ้าจริง

homeless เค้าไม่น่าจะมี
ความคิดเห็นที่ 48
ใครที่ "คิดเอาเอง" ว่า ประเทศสหรัฐอเมริกา ดีเยี่ยมเลิศเลอ

ในช่วงโควิด
รัฐให้เงินช่วยเหลือประชาชน
ไม่ให้ทุกคน นะครับ
ให้เฉพาะ "คนที่จ่ายภาษีเงินได้" ครับ

รัฐสวัสดิการดีเยี่ยม เจ็บป่วยก็ไม่ต้องกังวล
จริงหรือ?
ถ้าไม่มีงานทำ ไม่ได้จ่ายภาษีเงินได้ ไม่ได้ซื้อประกันสุขภาพ
เวลาเจ็บป่วย รัฐจ่ายให้หมด จริงๆหรือ?

ความเจริญ เข้าถึงทุกพื้นที่ ไม่มีเหลื่อมล้ำ
จริงหรือ?
เมือง กรีนแบงค์ รัฐเวอร์จิเนียตะวันตก เมืองนี้ไม่มี wifi ไม่มีสัญญาณโทรศํพท์มือถือ นะครับ

ค่าครองชีพต่ำเมื่อเทียบกับรายได้ จริงหรือ?
มาลองดู เรื่องรายได้ขั้นต่ำกันครับ  
มีแยกย่อยมากมายเลยนะครับ
https://www.dol.gov/general/topic/wages/minimumwage

ค่าครองชีพ อยู่คนละเมือง คนละรัฐ ค่าครองชีพก็ต่างกันไปครับ
อันนี้ เปรียบเทียบระหว่างเมืองในรัฐเวอร์จิเนียตะวันตก กับ มหานครนิวยอร์ค ครับ
https://www.mymove.com/cost-of-living/
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่