กลัวเสียงดังแม้กระทั่งเสียงคนพูดต้องแก้ยังไงหรอคะ

คือเรากลัวเสียงดังมาตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ พอโตมาแล้วยังกลัวอยู่คนรอบข้างก็จะมองว่าไม่รู้จักโตสักที/มีแต่เด็กเท่านั้นแหละที่กลัว นี่คือท้อไปเลยค่ะ คือเล่าก่อนนะคะว่าเรากลัวเสียงดังตั้งแต่เด็ก เคยบอกแม่แล้วแต่แม่ก็ชอบลากไปที่ๆเสียงดังตลอดเลยค่ะ แล้วบางทีแม่ไม่บอกด้วยซ้ำว่ามีเสียงดัง คือมีครั้งนึงตอนเด็กๆไปงานศพแล้วเราถามแม่ย้ำๆว่ามีเสียงดังมั้ยแม่ก็บอกไม่มีตลอด สรุปไปคือจุดพลุรัวๆเลยค่ะ ตอนนั้นแพนิคเลยค่ะ ร้องไห้แล้วบอกให้แม่เปิดประตูรถให้เพราะจะไปหลบเสียงดัง แต่แม่คือตอบกลับมาว่ากลัวทำไม คนอื่นยังไม่กลัวเลย คือต้องทำใจค่ะนะจุดๆนั้น แล้วเหมือนเป็นปมเรามาโดยตลอดเลยค่ะ แล้วก็ตอนเด็กๆมีงานลอยกระทงแม่ก็พาไปอีกเพราะปีที่แล้วเราไม่ได้ไป เราถามแม่อีกรอบว่ามีเสียงดังมั้ย มีพลุมั้ย แม่ตอบเหมือนเดิมเลยค่ะ ไม่มีหรอก ลอยกระทงที่ไหนเค้าจุดพลุกัน สรุปคือไปถึงงานเสียงจากเวทีดังมาก เราเลยหนีมาลอยกระทงไกลๆกับแม่ แล้วทีนี้กำลังอธิทานเลยค่ะ อยู่มีใครก็ไม่รู้มาจุดพลุ คือมันใกล้เรามากเลยค่ะ แล้วคือมันจะมีเสียงก่อนพลุจะขึ้นไปบนฟ้าใช่มั้ยคะ คือมันน่ากลัวมากๆเลยค่ะ จังหวะนั้นเลยรีบวางกระทงไว้ข้างๆแล้วเอามืออุดหนูทันทีเลยค่ะ ยังไม่จบกับช่วงเวลาสะสมปมในวัยเด็กนะคะ ตอนนั้นเราไม่รู้เราแพนิคอะไร คือเดินออกมานอกบ้านแล้วกลัวเสียงทุกสิ่งทุกอย่างเลยค่ะ เสียงรถวิ่ง เสียงคนคุยกัน เสียงลม แม้กระทั่งเสียงหายใจตัวเองค่ะ กลับมาคิดดูอีกทีคือเราไม่ปกติละ แล้วพอผ่านไปหลายปีได้มีโอกาสไปดูการแสดงของพี่ๆbnk48ก็รู้สึกไม่กลัวเสียงลำโพงเลยค่ะวันนั้น ก็คิดว่าเราน่าจะโตพอที่จะเลิกกลัวมันได้แล้ว แต่คือไม่เลยค่ะ ตอนนั้นนอนกับแม่แล้วก็มีน้องเราที่อายุยังไม่ถึง1ปีนอนในห้องด้วย แม่ก็เปิดเพลงกล่อมไปค่ะ แต่อยู่ดีๆเสียงรอบข้างดังไปหมดเลยค่ะ คือเสียงกล่อมด้วย เสียงหายใจตัวเองด้วย เสียงแอร์ เสียงเข็มนาฬิกา คือดังพร้อมกันหมดเลยค่ะ ตอนนั้นก็แบบเอาแล้ว อาการที่ไม่ได้เจอมานับ3ปีได้ แต่ก็คิดว่าไม่เป็นอะไร พูดปลอบใจตัวเองว่าเรายังเคยเผชิญเสียงพลุเลย สรุปพยามข่มตานอนแล้วไม่หลับให้ค่ะ เลยตัดสินใจลุกขึ้นมาบอกแม่ว่าปิดเสียงเพลงได้มั้ยพร้อมเล่าว่าเป็นอะไร แม่ก็ยอมปิดให้ค่ะ แล้วก็มีครั้งนึงที่รร.จัดกิจกรรมค่ายลูกเสือ แล้วเค้าจ้างนักดนตรีมาตีกลองเล่นกีตาร์เป่าพิณหรือทำอะไรนี่แหละค่ะ ตอนนั้นเราก็คิดไว้เลย อ่ะเสียงดังแน่ๆ แต่เราคิดว่าน่าจะไม่เป็นไรเพราะมีเพื่อนมาฮิลใจ สรุปคือพอมือเบสเทสเสียงทีคือวิ่งขึ้นชั้น2ละค่ะ แล้วเพื่อนก็ตามไปแล้วถามว่าเป็นอะไร นี่ก็เล่าๆไปค่ะ เพื่อนก็พยายามปลอบเพราะรู้ว่าเรากลัวมาตั้งแต่เข้ารร.แรกๆแล้ว แล้วเราก็ได้มีโอกาสมาคุยกับพี่ดูค่ะแล้วเล่าทั้งหมดเลยให้พี่ฟัง แล้วก็วิเคราะห์มาว่าที่เรากลัวน่าจะเป็นเพราะเครียดหรือกังวลหรือกลัวอะไรบางอย่างเลยทำให้คิดมาก พอคิดมากเสียงทุกอย่างมันก็เริ่มดังขึ้น แล้วมันก็เป็นจริงค่ะ ตอนนั้นคุยกับพี่อยู่แล้วมีเสียงอะไรก็ไม่รู้ดังขึ้นมาแล้วเรากลัวมากเราเลยบอกพี่ว่าแบบอย่าพึ่งพูดนะ อยู่ๆเสียงแอร์ก็ดังขึ้นมา คือเรารู้เลยค่ะว่าเราเป็นอะไรแล้วก็ให้พี่ช่วยปลอบแบบอาจจะเป็นเสียงหมาวิ่งชนรั้วอะไรอย่างงี้น่ะค่ะ แต่ประเด็นคือวันที่30นี้เรามีไปโชว์free stageในงานๆนึงค่ะ แล้วมันก็ต้องขึ้นเวทีใช่มั้ยคะ แล้วเวทีมันก็จะเสียงดังใช่มั้ยคะ นั้นแหละค่ะปัญหา ตอนเราลงทะเบียนไปคือเราลืมคิดเรื่องนี้เลยค่ะ พอมานั่งคิดดูแล้วคือพยายามปรึกษาแล้วหาวิธีแก้ให้ได้ค่ะ ก็อยากถามทุกคนว่ามีวิธีที่จะขึ้นเวทีแบบไม่กลัวเสียงดังได้มั้ยคะ เราไปส่องในที่จัดงานมาแล้วค่ะ ลำโพงใหญ่มาก คิดอยู่ว่าจะรอดมั้ย ทุกคนมีวิธีแก้ปัญหามั้ยคะ กลัวมากจริงๆค่ะT–T
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ใส่โค้ด
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่