รับหลานเป็นบุตรบุญธรรม สำหรับคนถือสองสัญชาติ (เยอรมัน/ไทย) ครับ

ไม่ทราบว่ามีท่านไหนเคยรับหลานเป็นบุตรบุญธรรมบ้างครับ 

ผมเข้าใจว่าถ้ารับหลานเป็นบุตรบุญธรรมโดยใช้ฐานะสัญชาติไทย จะสามารถทำได้ง่ายกว่าสัญชาติเยอรมันหรือชาติอื่น

ท่านไหนเคยมีประสบการณ์รับหลานเป็นบุตรบุญธรรมโดยใช้สัญชาติไทย แล้วในอนาคตก็พามาเรียนหนังสือที่เยอรมันบ้างครับ?

ตอนนี้ผมสับสนนิดหน่อยนะครับ ถ้าผมรับบุตรบุญธรรมในฐานะคนไทย ผมถือว่ามีบุตร 1 คนตามกฏหมายไทย แต่ไม่มีผลตามกฏหมายเยอรมันใช่ไหมครับ  แล้วถ้าเกิดในอนาคตผมจะพาบุตรบุญธรรมมาเรียนต่อที่เยอรมัน ผมต้องขอในฐานะไหนครับ เริ่มคิดเริ่มงงครับ สรุปคร่าาวๆถ้าตามกฎหมายน่าจะเป็น
- กฎหมายไทย มี 1 บุตรบุญธรรม
- กฎหมายเยอรมัน ไม่มีบุตร 

ผมเคยอ่านเจอคร่าวๆว่าต้องขอวีซ่าในฐานะบุตรติดตามบิดาสัญชาติเยอรมัน ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ? 

แต่ถ้าผมขอรับบุตรบุญธรรมโดยใช้สัญชาติเยอรมัน ผมสามารถพาบุตรบุญธรรมไปทำ Passport เยอรมันเข้าเดินทางเข้าเยอรมันด้วยสถานะเป็นบุคคลสัญชาติเยอรมันได้เลย เพราะบุตรบุญธรรมจะได้สัญชาติเยอรมันโดยอัตโนมัติ แต่วิธีการรับบุตรบุญธรรมโดยฐานะคนต่างชาติจะทำได้ยากมาก

ทีนี่ถ้าผมรับบุตรบุญธรรมแบบคนไทย  ผมจะสามารถระบุสถานะผมในเยอรมันได้หรือไม่ว่า ผมมีบุตรแล้ว 1 คนครับ?  ***ถ้าไม่ได้ผมก็สงสัยต่อไปอีกว่า ที่ผมเข้าใจว่าสามารถขอวีซ่าบุตรติดตามบิดาสัญชาติเยอรมันนั้น ถ้าสามารถทำได้ แล้วทำไมถึงสามารถทำได้ครับ เพราะถ้ามองในแง่กฎหมายเยอรมัน ผมไม่มีบุตรอ่ะครับ?***

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่