อยากอยู่คนเดียว เบื่อพ่อแม่ที่ชอบพูดทำร้ายจิตใจลูกตัวเอง

สวัสดีค่ะเราอายุ15ปี ตอนนี้อยู่ม.4ค่ะ
เราอยากอยู่คนเดียวมากๆเลยรู้สึกตอนได้อยู่คนเดียวสบายใจกว่าอยู่กับพ่อแม่อีก เวลาเราร้องไห้หรือเสียใจพ่อกับแม่ชอบมาพูดซ้ำเติม พูดบั่นทอนจิตใจเราตลอด บางทีก็หาว่าสำออยมั่งแหละ แสดงมั่งแหละ ไม่เคยแม้แต่จะถามดีๆว่าเราเป็นอะไรไม่เคยมีแม้แต่คำปลอบใจ และพวกเขาไม่เคยให้กำลังใจเราเลยถึงแม้จะตั้งใจแค่ไหนก็ตาม แค่เห็นเราร้องไห้ก็พร้อมที่จะซ้ำเติมแล้ว เวลามีปัญหาเราเลยไม่กล้าบอกใครเลยค่ะได้แต่เก็บไว้คนเดียวตลอด (ส่วนใหญ่เป็นเรื่องเรียน,เพื่อนแล้วก็ทะเลาะกับพ่อแม่) บางทีมันแย่มากๆจนแทบกลั้นน้ำตาไม่อยู่แต่ก็ต้องกลั้นเอาไว้ให้ได้ ตอนนี้มันดิ่งมากๆเลยค่ะ สิ่งที่ทำได้คือเปิดเพลงของศิลปินที่ชอบฟังเพราะมันเป็นสิ่งเดียวที่ทำให้มีความสุขได้ในตอนนี้ เราไม่รู้จะทำยังไงต่อดีไม่รุ้จะปรึกษาใครได้บ้าง เรามีแพลนว่าปีหน้าจะสอบged (สอบเทียบ) และหาทุนเรียนต่อต่างประเทศค่ะ ไม่รุ้ว่าที่แพลนไว้จะเป็นแบบที่คิดไว้มั้ย แต่อยากไปจากที่นี่มากๆเลย

อยากได้คำแนะนำค่ะ เราควรจะทำยังไงต่อดีไม่สามารถปรึกษาใครได้เลยจริงๆ

(หากพิมพ์งงๆต้องขอโทษด้วยนะคะกระทู้แรกเลย)
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่