ต่อ Lan จาก Router หลัก ไป Router อีกตัวตั้งค่าเป็นโหมดอะไรดีครับ

กระทู้คำถาม
ขออนุญาตสอบถามครับพอดีไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ

เรื่องของเรื่องคือน้องชายย้ายกลับมาบ้าน แต่ว่าห้องน้องอยู่ชั้น 4 สัญญาณ Wifi ไม่ถึงครับ (บางทีถึงแต่ก็ขีดเดียวเล่นแปปๆก็หลุด)

Router หลัก อยู่ชั้น 1 ครับ แต่สัญญาณ Wifi ไปไม่ถึงชั้น 4

ทีนี้ผมมี Modem (TD-W8961ND) อยู่ ซื้อมาทำอะไรจำไม่ได้แล้ว เลยจะเอาไปวางไว้ที่ชั้น 4 เลย โดยจะลากสาย LAN จาก Router หลักมาเสียบครับเพื่อต้องการจะทำให้ ชั้น 4 ใช้ เน็ตได้ (ทั้ง Wifi และ LAN)

แต่ว่าที่ Modem มีให้เลือกแค่
dynamic ip 
static ip
pppoe/pppoa
bridge mode

ก็เลยสงสัยว่าต้องเลือกโหมดไหนถึงจะดีที่สุดครับ

อีกอย่างเราสามารถ set ค่า DL/UL ที่ปล่อยไปที่ Modem ชั้น 4 ได้ไหมครับ เช่นผมใช้แพ็คเกจ 500/500 
แต่อยากจะให้สัญญาณไป modem (ชั้น 4) แค่ 100/100 ไม่ว่าจะต่อด้วย wifi หรือ lan ก็ใช้ได้แค่นี้
แต่ที่ตัวหลัก (ชั้น 1) ก็ใช้ความเร็วตามปกติ 500/500

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สิ่งที่คุณมีอยู่คือ Modem
มิใช่ Router  แท้ ๆ ที่มีช่อง WAN

ดังนั้น ที่ถามมา ว่า

>>> dynamic ip / static ip /  pppoe/pppoa / bridge mode

กลุ่มนี้ ไม่ต้องไปสนเลยครับ

วิธีการตั้งค่า คือ
1. ล้างค่า โดยจ่ายไฟ ไว้ 1 นาที ให้นิ่ง แล้วจิ้ม Reset ค้างไว้ 30 วินาที / ปล่อยแล้ว รอให้ไฟนิ่ง 1 นาที ครับ
2. เอามาต่อสาย LAN ตรง ๆ กับคอมพ์สักเครื่องก่อนครับ
3. เข้าไปตั้งค่า ผ่านทาง  192.168.1.1  ชื่อกับ รหัสผ่าน ดูที่ Sticker ครับ
4. เข้าไปหัวข้อ LAN Setting เปลี่ยนค่า Local IP Address ( LAN IP )  เป็น  192.168.1.250  แล้ว Save เครื่องจะ Restart รอบหนึ่ง
5. เข้าไปตั้งค่า อีกที ผ่านทาง  192.168.1.250  ครับ (เพราะเราเปลี่ยนแล้ว)
6. รอบนี้เข้าไปตั้งหัวข้อ DHCP ให้เป็น  OFF ( Disable ) ครับ
7. Save เรียบร้อย
8. เอาไปต่อสาย LAN พ่วงจาก Router หลักได้เลยครับ

>>> แต่อยากจะให้สัญญาณไป modem (ชั้น 4) แค่ 100/100 ไม่ว่าจะต่อด้วย wifi หรือ lan ก็ใช้ได้แค่นี้

Spec ของตัวนี้
https://www.tp-link.com/th/home-networking/dsl-modem-router/td-w8961nd/#specifications

ทางสาย LAN วิ่งได้แค่ 100 ครับ
ดังนั้น ไม่ต้องห่วงครับ วิ่งไม่เกินที่คุณต้องการ แน่ ๆ

ส่วนทาง WiFi
ค่าความเร็วสูงสุดคือ 300 mbps
คือ ถ้ามีอุปกรณ์ 2 ตัว ต่ออยู่กับ W8961ND
อุปกรณ์ทั้ง 2 จะสามารถ คุยแลกเปลี่ยนข้อมูล กันเอง ที่ความเร็ว 300 mbps
แต่ถ้าจะออกสู่โลก Internet ซึ่งยังไงก็ต้องผ่านทางสาย LAN ที่พ่วงไว้
ก็จะโดนจำกัดที่ 100 mbps ครับ

หรือ หากจะจำกัดให้เขาใช้แค่ ความเร็วต่ำ ๆ จริง ๆ
ก็ไปแก้ไข หน้าจอ WiFi Settint
ตรง 802.11bgn
ให้เลือกเป็น G ครับ
ก็จะได้ความเร็วแค่ 54 mbps

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่