ขอความคิดเห็นเเละความรู้เรื่องหุ้นหน่อยครับ

ผมมือใหม่ครับขอความเมตตาพี่ๆน้าๆทุกท่านผู้มีประสบการณ์และความรู้ที่มากๆๆๆกว่าผม ช่วยให้ความกระจ่างผมที

1.)ผมอยากทราบว่าราคาหุ้นที่ขึ้นๆลงๆพี่ๆน้าๆพอจะทราบไหมครับว่าปัจจัยสำคัญที่ทำให้ขึ้นลงได้มันมีอะไรบ้าง

2.)ผมอยากทราบวิธีการหาข่าวหาข้อมูลที่มันมีผลต่อราคาหุ้นว่าเราควรดูจากไหนยังไงถึงจะดี เพราะบางครั้งผมดูในงบการเงินเห็นหุ้นบางตัวทำกำไรจากกิจการได้ดีมาก จ่ายปันผลดี แต่ราคาหุ้นดันลงเอาๆแบบนี้เพราะอะไรครับ

3.)แล้วนอกจากข่าวร้ายๆนอกจากเหตุการณ์บ้านเมืองเศรษฐกิจแย่ๆแล้ว ข่าวลักษณะไหนแบบไหน ที่มันมีผลให้ราคาขึ้นลง หรือการกระทำของบริษัทในลักษณะไหนบ้างที่มันมีผลต่อราคา

4.)ทำไมบริษัทที่ทำกำไรมากขึ้นๆตลอดถึงกลายเป็นหุ้นขาลงแบบต่อเนื่องได้ ทั้งที่ไม่ได้ขาดทุนอะไรจากการดำเนินงานเลย

(ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆท่านที่ให้ความรู้ความเข้าใจผม)

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่