ปรึกษาอาการของแฟน (ทางใจหรือทางจิต)

แฟนผมอายุน้อยกว่าผม9ปี เธออายุแค่22 แต่เธอจะบ่นกับผมทุกวันว่าเคลียดๆ ผมก็ไม่รู้ว่าเคลียดอะไรนักหนา เธอขี้กลัว ขี้กังวลมาก อย่างเช่น ไม่ยอมให้ผมขับรถกลัวจะเกิดอุบัติเหตุ คบกัน3ปี เวลาไปไหนด้วยกันนับครั้งได้เลยว่าผมเป็นคนขับกี่ครั้ง เธอบอกเธอกลัวถ้าผมจะเป็นอะไรเธอจะอยู่ไม่ได้ เธอบอกเหมือนจะเป็นบ้า เวลาผมหายไปแล้วเธอติดต่อไม่ได้เธอจะร้องไห้จนคุมสติตัวเองไม่อยู่ จนร้องไห้ให้แม่มาหากลางดึก เธอบอกเหตุผลว่าเธอเป็นห่วงผมว่าผมจะเป็นอะไร จะโดนทำร้ายหรือป่าว ทุกวันนี้ผมห่างกับเธอแค่ตอนไปทำงาน นอกนั้นตัวติดกันตลอด (แต่งงานกันแล้ว) บางครั้งนั่งคุยกันอยู่ดีๆเธอก็ร้องไห้ เธอบอกว่าถ้าไม่มีผมเธอจะอยู่ยังไง กินข้าวกับใคร ใครจะพาเธอมานั่งทะเล (เธอชอบไปทะเลมาก ไปทุกวัน) เธอบอกว่าเธอสบายใจเวลามาทะเล บางวันอารมณ์เธอเปลี่ยนเร็วมากจากหัวเราะอยู่ๆก็ร้องไห้ออกมาเลยไม่ถึง5วิ เธอชอบถามเกี่ยวกับเธอตาย เช่นถ้าเธอตายผมจะอยู่ได้ไหม หรือเธอจะชอบเล่าให้ฟังว่า เธอชอบจินตนาการว่าเธอจำลองเหตุการณ์ว่าตื่นมาไม่เจอผมจะเป็นยังไง (เธอเล่าให้ฟัง) เธอชอบพูดเรื่องความเป็นความตายตลอด ยิ่งช่วงนี้โควิด แล้วผมต้องไปฉีดวัคซีน เธอร้องไห้ใหญ่เลย บอกไม่อยากให้ผมไปฉีดกลัวผมจะเป็นไรไป ผมหลับไปแล้วเธอก็ปลุกผมแล้วร้องไห้ใหญ่ บอกว่ากลัวผมจะตาย เธออยู่ไม่ได้ เธอใช้ชีวิตต่อไปไม่ได้ ผมไม่รู้ว่าเธอเป็นอะไร ทุกวันนี้แทบจะไม่ค่อยคุยกับใครเลย ญาติพี่น้องใกล้บ้านเธอไม่ออกไปคุยพยายามหลบหน้า ผมถามเหตุผลเธอบอกว่าไม่อยากเคลียดเวลาใครพูดอะไร แม้แต่แม่เธอเอง เธอบอกว่าไม่อยากกลับบ้านไปเจอกลัวแม่จะพูดอะไรให้น้อยใจ มีอยู่วันนึงอยู่ๆเธอเดินเข้ามาหาผมแล้วร้องไห้ใหญ่ ผมถามว่ามีอะไร เธอบอกว่า เธอจะกินน้ำแก้วแม่แล้วแม่บอกว่าให้ไปเอาแก้วอีกใบเดี๋ยวจะแบ่งให้ เธอบอกผมว่าเธอน้อยใจเสียใจ ผมไม่เข้าใจว่าน้อยใจเสียใจเรื่องอะไร พอแต่งงานเค้ามาอยู่บ้านเดียวกับเธอทำให้ผมรู้ว่าเธอขี้น้อยใจเรื่องแม่มาก ตอนนั้นเธอก็เข้ามาร้องไห้กับผมอีก บอกผมว่าน้อยใจที่น้องชายด่าที่ไปกินนักเก็ต1ชิ้น เธอบอกว่าเธอแบ่งของให้น้องตลอด ทำไมแค่เธอกินนักเก็ต1ชิ้นต้องด่าเธอ เธอบอกว่าเธอเสียใจน้อยใจ ร้องไห้ใหญ่เลย บางทีผมก็เหนื่อยเรื่องเล็กๆน้อยๆเธอเก็บมาคิดมาร้องไห้ตลอด และตอนที่ผมไปทำงานที่ใหม่ซึ่งต้องห่างกับเธอ1เดือน ไปทำงานที่ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ ได้คุยกันต่อเมื่อมีอินเตอร์เน็ต ผมไปได้วันแรกเธอร้องไห้หนักมากตอนที่ติดต่อได้ พอวันที่สองแม่เธอบอกว่าเธอร้องไห้ตอนดึกๆจนเหมือนคนสติหลุดร้องไห้เหมือนควบคุมตัวเองไม่ได้ พูดแค่ว่าอยากให้ผมกลับมา กลับมาอยู่กับเธอ หลายครั้งมากที่เธอร้องไห้เวลาไม่มีผมแล้วเธอจะร้องไห้จนต้องให้แม่มาเฝ้าทั้งคืน ผมสงสารเธอมากจนต้องลาออก ช่วงที่ผมไปทำงานแม่เธอบอกว่าเธอไม่เป็นกันกินอันนอน เฝ้าแต่โทรศัพท์ ชนิดที่ว่าอาทิตย์นึงน้ำหนักลดไป3กิโล  ถ้าเรื่องมันวนไปวนมาผมขอโทษด้วยนะคับ เพิ่งเล่นครั้งแรก เพราะเห็นเวลามีอะไรแฟนจะเข้ามาอ่าน บางครั้งอ่านแล้วก็มาร้องไห้คิดมากอย่างโน้นอย่างนี้ ต่อนะคับ เธอชอบพูดว่าอยากพูดคอตาย อยากกระโดสะพาน อันนี้ไม่รู้เรียกร้องความสนใจไหม เธอเวลาผมเห็นอาการที่เธอแสดงออกมาเวลาร้องไห้คิดมากหรือตอนเคลียดเธอน่าสงสารมากๆ เธอกับแม่ไม่ค่อยสนิทกันมากนัก เธอไม่ค่อยพูดทุกเรื่องกับแม่ แต่เวลาร้องไห้คิดมากเรื่องผมที่พึ่งของเธอคือแม่ แม่เธอบอกผมว่าเวลาเธอร้องไห้หาผมเธอเหมือนคนเสียสติ เธอจะพูดว่าขาดผมไม่ได้อยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีผม ยิ่ง2วันนี่พอรู้ว่าผมจะไปฉีดวัคซีนเธอร้องไห้หลายรอบมาก นั่งกินข้าวอยู่ อยู่ๆก็ร้องไห้ออกมา ผมนอนอยู่ อยู่ๆก็ปลุกผมให้ตื่นแล้วร้องไห้ ผมจะทำยังไงดีคับ ผมสงสารเธอมาก
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่