เรื่องที่จีเซล​ฮัมเพลงที่มีคำ n word คิดว่า sm​ จะออกมาเทคแอคชั่นกับเรื่องนี้ไหม

https://twitter.com/flrtyvs/status/1451839597038669826?t=JENNOYrebtpzlqOEK_WbdA&s=19
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
อาจมีคนไม่เข้าใจว่าร้ายแรงแค่ไหน และถ้าแอนตี้เอาไปใช้ในอนาคต คนสีผิวหรือแม้แต่ คนทั่วไปที่เขามองไม่ดีมันทำให้เข้าประเทศเขาลำบาก

เพราะการด่าเขาว่า "ไอ้มืด" มันหยาบและดูถูกคนผิวสีอย่างแรงค่ะ เหมือนกับที่เขาเรียกเอเชียนว่า Yellow Monkey ไอ้ลิงเหลือง ประมาณนี้

แต่พอพวกเดียวกันเรียกเอง เลยไม่รู้สึกเท่าไหร่

ส่วน ที่เหลือไม่รู้ว่าคำว่าอะไร 555

n-word คำนี้มาจากภาษาสเปนกับภาษาโปรตุเกสค่ะ ให้ความหมายว่า Black (ต้นตำรับคำนี้ของภาษาสเปนกับโปรตุเกสก็มาจากภาษาละติน)
สมัยก่อนนู้นชาวโปรตุเกสพยายามเดินทางเข้าเอเชีย และไปผ่านแอฟริกาใต้ก่อนที่จะข้ามทะเลมาอินเดีย
ชาวโปรตุเกสก็เลยเรียกคนในแอฟริกาใต้ว่า n-word ค่ะ

แต่ตอนนี้คำนี้ไม่ถูกใช้แล้วค่ะ เป็นคำที่เหยียดมากและเข้าข่ายผิดกฏหมายด้วย

เอา Timeline ของแอฟริกัน-อเมริกันในอเมริกามาให้อ่านละกันค่ะ ง่วงนอนแล้ว

ไปพูดต่างประเทศคุกนะครับ แบบหมิ่นประมาท หรือไปพูดกับคนสีผิวอาจโดนยิงตายตรงนั้นเลย

ขอเสริมนิดหน่อย คนสีผิวร้องก็ต้องดูว่าเขาใช้ในแบบไหน ดูถูกกันเองหรือพูดเสียดสีสังคมหรือใช้แทนตัวเอง หรือใช้ด่าพวกกันเองแต่ไม่ถูกกัน อย่าคิดว่าพวกฮิปฮอปไม่มีปัญหากันเองนะครับ แต่งเพลงมาด่ากันยิงกันตาย ก็เพราะแบ่งแยกด่ากันเองนี้แหละ คนหัวรุนแรงมันมี

แต่คนนอกเอามาร้องไม่มีไครเขาแนะนำให้ใช้หรอก มีแต่ต้องเปลี่ยนคำหรือเว้นวรรคไปเลย
ความคิดเห็นที่ 9
ดูคลิปก็คือฮัมตามเพลง ไม่ได้อยู่ๆ ก็พูด พอรู้ตัวเหมือนเบรคๆ
น่าจะไม่ได้เจตนา แต่ผิดไหมก็ผิดแหล่ะ ส่วนตัวว่าไม่ได้ร้ายแรงอะไร
แต่อ่านคอมเม้นท์คนผิวสีในเว็บ akp แล้วเขาก็ไม่ได้คิดอะไร มีแต่เอเชียที่ดูร้อนรนแทน
นี่ก็งง ถ้ามันร้ายแรงขนาดนั้น จะเอามาใช้ในเพลงกันทำไมเยอะแยะ จะฮัมเพลงฮิบฮอบทีคิดแล้วคิดอีก

จริงๆ คำว่าผิวสี หรือ people of color ก็ไม่น่าจะใช้ด้วย ดูเป็นการแบ่งแยกนะเอาจริงๆ
ความคิดเห็นที่ 26
บางเม้นดีเฟ้นเพื่ออะไรคะ ยิ่งดีเฟ้นยิ่งส่งผลกระทบกับน้องนะ ถ้าผิด ถ้าไม่รู้ ถ้าเผลอแล้วเกิดประเด็นแบบนี้สิ่งที่ควรทำคือรอให้น้องออกมาขอโทษอะค่ะ ไม่ใช่อ้างเหตุผลร้อยแปดทำแบบนี้มันยิ่งทำให้คนนอกมองน้องไม่ดี มองคนในด้อมปิตา ไม่ว่าจะร้องเอนเวิร์ดออกมาด้วยความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจสิ่งที่น้องและค่ายควรทำคือการออกมาขอโทษค่ะไม่ใช่หายเงียบแบบที่แล้วๆมา เอสเอมอยากจะตีตลาดเพลงบ้านเขาใจแทบขาดแต่บ้งเรื่อง CA พอมีศลป.ในค่ายทำพลาดก็พากันอิกนอร์หมด สแตนค่ายบางคนก็ด้วยแทนที่จะเอดุเขตกัน มาดีเฟ้นให้ดูแย่กว่าเดิมทำไม อ่านแล้วช็อค
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่