มูลนิธิที่สามารถรับเด็กไปเลี้ยงดู จากพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมของพ่อแม่ ?

อยากจะสอบถามค่ะ
เราสามารถติดต่อหน่วยงานไหนได้บ้างคะที่จะรับเด็กไปดูแล  เด็กน่าจะอายุประมาณ 7 เดือนได้ค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่าคนข้างบ้านของเราเป็นพ่อแม่วัยใสค่ะอายุน่าจะประมาณ 17-18 ปี(อายุของพ่อกับแม่เด็ก)  
เขาไม่ได้ทิ้งลูกนะคะ  แต่ที่เราเป็นห่วงคือจากพฤติกรรมของพ่อแม่เด็ก  เราคิดว่าเขาไม่เหมาะสมที่จะดูแลเด็กค่ะ  เราทราบมาว่าพฤติกรรมของพ่อกับแม่เด็กคือหลอกขายของผ่าน facebook แล้วโกงเงินของลูกค้านี่เป็นเหตุการณ์ที่เราจับได้จริงๆค่ะ  และเรากลัวว่าอาจจะมีพฤติกรรมเกี่ยวกับยาเสพติดเข้ามาเกี่ยวข้องอันนี้เราไม่แน่ใจ   
และเด็กเหมือนจะไม่ได้รับการดูแลเท่าที่ควรค่ะ   
ซึ่งก็เป็นห่วงอนาคตของเด็กมาก  ซึ่งหากเขายังอยู่กับพ่อแม่เราไม่รู้ว่าอนาคตของเด็กจะเป็นยังไง  
แต่เราก็ทำอะไรมากไม่ได้     เราจึงอยากสอบถามพี่ๆในพันทิปค่ะว่าเราสามารถแจ้งหน่วยงานไหนให้มาตรวจสอบหรือรับเด็กไปเลี้ยงดูได้ไหมคะ
ทั้งนี้เราไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดีต่อครอบครัวเขานะคะเราแค่เป็นห่วงเด็กจริงๆ

นี่เป็นกระทู้แรกที่เขียนขึ้นหากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา  ณ ที่นี้นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่