ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ผิวมันขาดน้ำ+แพ้ง่าย(มากๆ) ควรทำยังไงคะ

คือจขกท.เป็นสิวค่ะ เป็นหนักมาก ส่วนมากเป็นสิวผด แต่ตอนนี้ลดมาบ้างแล้วค่ะ เหลือแค่สิวผด+อุดตันเล็กๆ ผิวหน้าหมองด้วยค่ะ หน้ามันมากๆ ใช้ยาแต้มสิวค่ะ benzac 2.5%(บางทีใช้ทุกวันตอนเย็น บางทีก็วันเว้นวันค่ะ)
และใช้ differin 0.1% ค่ะ (4-5 วันถึงใช้)
ตอนนี้ใช้เจลว่านหางของเบอร์โนว่าและกันแดดบานาน่าโบ๊ทอควาสูตร daily น่ะค่ะ (รู้สึกว่าใช้กันแดดตัวนี้แล้วผิวดีขึ้น ถึงแม้จะมีน้ำหอม แต่ใช้ถูกค่ะ ไม่กล้าใช้ตัวอื่น ) ใช้โฟมของสมูทอีสีเขียวค่ะ ช่วยแนะนำสกินแคร์ที่เพิ่มความชุ่มชื้น+เติมน้ำให้ผิวทีค่ะ รู้สึกว่าเจลว่านหางไม่ค่อยช่วยอะไรเท่าไหร่ค่ะ แต่ไม่รู้จะใช้อะไร หาสกินแคร์ไม่ได้ค่ะ จขกทผิวแพ้ง่ายมากๆค่ะ ขอสกินแคร์ที่ไม่มีแอลกอฮอล์และสารก่อการแพ้นะคะ  อาจจะเป็นเพราะผิวยังไม่แข็งแรงด้วยมั้งคะ เลยแพ้ง่าย สิวเป็นๆหายๆ แนะนำแป้งฝุ่นด้วยก็ได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
ปล.ขอราคาไม่สูงมากนะคะ เพราะแม่ไม่ค่อยอนุญาตให้ซื้อสกินแคร์เท่าไหร่ค่ะ แต่มันจำเป็นจริงๆค่ะ เป็นสิวมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ม.2 ตอนนี้อยู่ม.5แล้วค่ะ ตอนนี้ดีกว่าแต่ก่อนเยอะมากๆค่ะ แต่ก็ไม่หายขาด
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่