[CR] บุฟเฟ่ต์ขนมไทย ชฎา พาวิเลี่ยน ไอคอนสยาม 99 บาทกับเวลา 60 นาที

เป็นครั้งที่ 3 แล้วกับบุฟเฟ่ต์ขนมไทยที่ร้าน ชฎา พาวิเลี่ยน ซึ่งอยู่ชั้น G ไอคอนสยาม
ราคาต่อหัว 99 บาทเน็ต ไม่รวมเครื่องดื่ม กับเวลา 60 นาที ช่วงนี้จอดรถฟรีตลอดวันที่ไอคอนสยามได้เลย

ร้านเปิดบริการบุฟเฟ่ต์เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์และวันหยุดนักขัตฤกษ์ และต้องทำการจองผ่านทางเพจร้านเท่านั้น ไม่มีการรับจองหน้าร้าน
เปิดบริการเป็นรอบๆ มีรอบ 12.00 น. / 14.00 น. / 16.00 น. / 18.00 น. รับรอบละ 20 คน
เท่าที่รู้ ตอนนี้เปิดถึงสิ้นเดือนพฤศจิกายนนี้ ยังไม่รู้ว่าจะมีต่ออีกรึเปล่า

วันนี้ไปกัน 4 คน ขนมหลากหลายเป็นปกติ
เริ่มจากยื่นหน้าจอมือถือให้ทางร้านดูว่าจองและจ่ายเงินมาเรียบร้อยแล้ว และสั่งชาร้อนมา 2 กา
ชาร้อนของที่นี่ ขอเติมน้ำร้อนได้อีก 1-2 ครั้ง ถ้ามากกว่านั้นมันจะจืดและไม่มีรสชาติแล้ว

จากนั้นก็มาดูไลน์ขนมกันเลย รูปรวมๆก็ราวๆนี้ครับ

อันนี้เป็นหน้าตาขนมแต่ละแบบ ผมจำชื่อไม่ได้หมด เพราะทางร้านไม่ได้ทำป้ายชื่อติดไว้

สั่งน้ำชามา จะมาเป็นกาแบบนี้ มีถ้วยชาเล็กๆไว้ให้ตามจำนวนคน
แนะนำว่า ควรสั่งชาร้อนมา จะช่วยแก้เลี่ยนได้เยอะ และสั่ง 1 กาต่อ 2 คนกำลังดีครับ

อันนี้คือเท่าที่ผมตักมากินรอบแรก มีตักเพิ่มรอบสองอีก 5-6 ชิ้นแต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
ปกติขนมแปลกๆ (ไม่นับพวกทองหยอด เม็ดขนุน ฯลฯ ที่เป็นพวกขนมพื้นๆนะครับ) ถ้าซื้อกินก็ตกชิ้นละ 15-20 บาทแล้ว
ถ้ากินได้ซัก 10 ชิ้นก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ และขนมที่นี่รวมๆไม่หวานมาก ประกอบกับมีชาร้อนเอาไว้ตัดกัน 10 ชิ้นกินได้สบายๆครับ

ราคาเครื่องดื่มที่ร้านนี้ก็ถือว่าไม่แพงจนเกินไป ไม่ได้บังคับสั่งด้วย จะมา 4 คนสั่ง 1 อย่างเค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร หรือจะไม่สั่งก็ไม่ผิดเช่นกัน (แต่อย่านำจากข้างนอกเข้ามาก็แล้วกัน ถ้ายังพอจะมีมารยาทในการใช้บริการร้านอาหารอยู่นะครับ)

ก่อนออกจากร้าน เดินดูและถ่ายรูปขนมที่ทางร้านเค้าใส่กล่องขาย เห็นมีติดป้ายชื่อไว้ด้วย เผื่อใครสนใจอยากรู้ชื่อขนมแต่ละชนิด

เสียดายว่ารอบนี้ไม่มีบัวลอยกับครองแครง ถามจากพนักงานได้ความว่า จะมีเสิร์ฟรอบต่อไปคือรอบ 16.00 น. (ผมไปรอบ 14.00 น.)
เอารูปจากคราวก่อนมาให้ดู ไปกับน้องชายรอบ 16.00 น. เลยเดาเอาเองว่า ร้านน่าจะมีรายการนี้ให้เฉพาะรอบ 16.00 น. กับ 18.00 น.มั้งครับ
ตัวแป้งของบัวลอยกับครอบแครงไม่ได้นิ่มทั้งชิ้น จะมีแข็งกลางหน่อยๆ มากับน้ำกระทิใสงาขาวหอมๆไม่หวานมาก เป็นอีกรายการที่ไม่ควรพลาด

ค่าเสียหายของครั้งนี้สำหรับ 4 คน

ผมอาจจะมีซ้ำอีกซักรอบเดือนหน้า ถ้ายังพอมีที่ว่างเหลือให้จองได้
ส่วนตัวคิดว่าคุ้มค่ามากกับราคาที่จ่ายไป แต่กินบ่อยๆไม่ไหวเพราะเดี๋ยวเบาหวานขึ้น 555
ชื่อสินค้า:   ขนมไทย
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่