เลือกทำตามความต้องการของแม่หรือเลือกในสิ่งที่ตัวเองต้องการ

คือหนูอยู่ม.6ค่ะกำลังจะเตรียมตัวเข้ามหาลัย มีวิทยาลัยที่ชอบและใฝ่ฝันจะเข้าอยู่ค่ะและช่วงนี้ก็กำลังเร่งเตรียมตัวอยู่ แต่ที่ต้องตั้งกระทู้ขึ้นมาเพราะว่าหนูไม่รู้จะเลือกทางไหนดี ต้องเล่าก่อนว่าหนูเป็นคนมีโรคประจำตัวนะคะ แต่ก็ไม่ได้รุนแรงมากเป็นๆหายๆ คือปัญหาอยู่ที่ว่าคุณแม่หนูเขาเป็นห่วงสุขภาพหนูมากค่ะ และไม่อยากให้ไปเรียนไกล อยากให้เรียนอยู่แถวบ้าน อยากให้อยู่กับแม่มากกว่า แต่หนูอยากไปเรียนในเมืองค่ะอยากไปเรียนในมหาลัยที่ชอบ อยากเรียนคณะที่ใฝ่ฝันไว้ ไม่ใช่ว่าหนูดูแลตัวเองไม่ได้นะคะ คือหนูก็อยากออกไปใช้ชีวิตคนเดียวอยากเจอสังคมใหม่ๆ อยากได้รับโอกาสดีๆอ่ะค่ะ แล้วอีกอย่างคือหนูเรียนโปรแกรมพิเศษเรียนที่ดีๆมาตั้งแต่เด็กเลยค่ะ ถ้าสุดท้ายได้มาเรียนแถวบ้านไม่น่าพ้นชาวบ้านหรือคนรู้จักแม่มาแซะมาเหน็บแนมแน่ๆ หนูเข้าใจนะคะว่าแม่เป็นห่วงหนูแต่หนูก็อยากทำตามความฝันของตัวเองด้วย ควรเลือกทางไหนดีคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่