เงินเดือนเท่านี้ ออกรถรุ่นไหน มือ1หรือมือ2ดีครับ

สวัสดีครับ

จขกท.อายุ 24ปีนะครับ พอดีเปลี่ยนสายงานใหม่ ที่มีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์ในการเดินทาง

โจทย์ก็คือ เงินเดือนที่ใหม่ 45k, เงินสดที่ไม่รวมเงินเก็บฉุกเฉินและเงินลงทุน มีประมาณ 200k
โดยบริษัทมีสวัสดิการค่าน้ำมันให้ คิดตามระยะการเดินทางจริง 5 THB/KM 
ตอนนี้จขกท.อยู่บ้านกับที่บ้าน ไม่มีภาระผ่อนจ่ายอะไร มีแค่เงินให้ที่บ้านเดือนละ5k กับมีมอเตอร์ไซค์ 150cc อยู่คันนึงครับ

ตอนนี้มีที่คิดไว้ในว่า ระหว่าง

1. ซื้อรถมือหนึ่งเลย เล็งไว้ระหว่าง Honda city กับ Nissan almera ที่เป็นรุ่นใหม่ all new ทั้งคู่

กับ

2. ซื้อรถมือสอง งบประมาณ 350k +- (ซื้อเงินสด โดยส่วนต่างที่เกินจาก200k สามารถยืมญาติมาจ่ายให้ก่อนได้ แล้วผมค่อยผ่อนญาติต่อ)
    โดยกลุ่มนี้ที่เล็งไว้ มี Toyota vios, Suzuki swift, Toyota yaris และ Mazda2 เล็งไว้ 4รุ่นนี้ครับ อยากได้รถเก่าไม่เกิน5ปี

จากโจทย์ที่ว่ามาทั้งหมด มีความเห็นกันอย่างไรบ้าง 

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
1. ถ้าระดับสอบใบขับขี่ผ่านแล้ว ก็ต้องขับรถเป็นบ้างแล้วล่ะ เพียงแต่ไม่มีรถขับ เลยไม่ได้ขับ ขี่แต่มอไซค์มานาน 5 ปี แต่อย่างน้อยข้อดีที่ได้ คือ เวลาคุณมาขับรถ คุณจะเข้าใจวิธีการขับขี่ของมอไซค์ที่วิ่งรอบๆ รถคุณไปด้วย มันมีส่วนช่วยให้คุณเดาใจคนขับเหล่านั้นเค้าออก แล้วช่วยลดโอกาสเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชนได้

พอได้รถมาขับ แค่ขับสัปดาห์เดียว เรียกทั้งความมั่นใจ ความคุ้นเคยกับการกะระยะรอบคัน การตีวงเลี้ยวทั้งครึ่งเดียว (เลี้ยวซ้าย & เลี้ยวขวาเข้าซอย) การตีวงเลี้ยวกลับ และการถอยจอด .. ฉนั้น ไม่ยากหรอกครับ ไม่ต้องกังวล
อย่าลืมว่า มีคนอีกกี่พันล้านคน ที่ขับรถเก๋ง 4 ล้อวิ่งบนถนนทุกวัน .. ยังไม่นับคนขับรถบรรทุก 6 ล้อ 10 ล้อ 18 ล้ออีกหลายหมื่นคันในไทย และอีกเป็นแสนเป็นล้านคัน (ทั่วโลก) ที่เค้าขับได้
ฉนั้น .. มันไม่ใช่เรื่องอะไรยากเย็นมากมายเลยแม้แต่น้อยครับ

2. ดูแววแล้ว แค่ ECOCAR 1200cc (ทั้งป้ายแดงหรือมือสอง) ก็พอนะ หรือจะเอา 1500cc แบบ Vios , City มือสอง ก็ได้ครับ

แต่จากรายได้คุณ ทั้งเงินเดือน fix 4 หมื่นกว่าและยังได้ค่าน้ำมันอีกโลละ 5 บาท .. ผมว่าออกป้ายแดงไปเลย ไม่ต้องมากังวลเรื่องซ่อมบำรุงหนักๆ อะไรเลยในช่วง 5 ปีแรก

และส่วนใหญ่ จะใช้งานในเมืองเป็นส่วนมาก ถ้าวิ่งทางต่างจังหวัดบ้าง ก็ไม่บ่อย และไม่ไกลมากมาย ผมว่า ECOCAR 1200cc ก็เพียงพอ

สรุป  ผมชี้นิ้วไปที่ Yaris / Yaris Ativ ป้ายแดงครับ ... ซื้อมาแล้ว หัดขับแค่อาทิตย์เดียว เดี๋ยวก็คล่องแล้วครับ

หรือ... ถ้ากลัวจะเอารถใหม่ไปเฉี่ยวชน ให้เสียดายเงิน เสียดายความรู้สึก .. ก็ไปเช่ารถรายวัน ขับไปทำงานสัก 1 อาทิตย์ก็ได้ครับ

ปล. แต่ช่วงนี้ โชคดีตรงที่ว่า การจราจรใน กทม.ยังไม่หนาแน่นมากมายเหมือนสมัยตอนเศรษฐกิจดีๆ Covid-19 ไม่ระบาด
ถนนค่อนข้างโล่ง ... ทำให้ค่อนข้างง่ายในการขับขี่ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่