ประสบการณ์การฝึกงานที่ไต้หวัน

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมจะมาเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการฝึกงาน ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ระดับปริญญาโทปีที่สองที่ CTBC Business School ช่างเป็นประสบการณ์ที่อัศจรรย์และน่าทึ่งสำหรับผมตั้งแต่มาถึงไต้หวัน CTBC Business School ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นและมีแรงบันดาลใจที่จะพัฒนาและเรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับสาขาการเงิน ในฐานะที่เป็นศูนย์รวมของการสร้างสรรค์แนวคิด ศาสตราจารย์ที่นี่มักจะสนับสนุนให้เราคิดนอกกรอบเพื่อให้มีความเข้าใจอย่างลึกซึ้งและรู้วิธีนำความรู้ไปใช้ในการปฏิบัติจริง ดังนั้นแนวทางการสอนที่นี่จึงมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวมาก เนื่องจากหลักสูตรนี้ไม่ได้เน้นที่ทฤษฎีเท่านั้น แต่ยังรวมถึงการนำไปใช้ด้วย นอกจากการมุ่งเน้นที่หลักสูตรวิชาการแล้ว เรายังมีส่วนร่วมกับการเรียนภาษาแมนดารินและเข้าร่วมกิจกรรมทางวัฒนธรรมเพื่อเรียนรู้และทำความเข้าใจเพิ่มเติมเกี่ยวกับวัฒนธรรมและประวัติศาสตร์ของไต้หวันอีกด้วย การเรียนภาษาจีนกลางทำให้ฉันมีโอกาสได้สื่อสารกับคนในท้องถิ่นขณะเดินทางและสำรวจความงามและเสน่ห์ของไต้หวัน

ฉันมีโอกาสเข้าร่วมโครงการฝึกงานซึ่งจัดโดยธนาคาร CTBC, ผมรู้สึกตื่นเต้นมากและตั้งตารอที่จะใช้และนำความรู้ที่ได้จาก CTBC Business School ไปประยุกต์ใช้ เมื่อเข้าร่วมโครงการ ผมได้รับมอบหมายให้ทำงานที่ปรึกษาด้านการบริหารความมั่งคั่งรับผิดชอบในการวิเคราะห์แนวโน้มตลาดของผลิตภัณฑ์ทางการเงิน เช่น กองทุนรวมของนักลงทุนในตลาดภายในประเทศไทย งานประจำวันของผมเกี่ยวข้องกับการวิเคราะห์ตลาดกองทุนรวมเพื่อให้มีข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับแนวโน้มของตลาดและกำหนดกลยุทธ์ในการนำเสนอผลิตภัณฑ์กองทุนรวมที่เป็นนวัตกรรมใหม่ นอกจากทำกิจกรรมประจำวันแล้ว ผมยังได้รับมอบหมายจากที่ปรึกษาให้ทำงานด้านการพัฒนาดิจิทัลของอุตสาหกรรมกองทุนรวมในประเทศไทย ผมรู้สึกโชคดีมากที่ได้ฝึกงานกับที่ปรึกษาที่มีประสบการณ์โดยตรงมากกว่า 15 ปีในด้านการลงทุนและการเงิน เขาได้ให้คำแนะนำและแชร์เทคนิคต่างๆ กับผมจากประสบการณ์ที่เขารวบรวมมาหลายปี ความเข้าใจนี้ทำให้ผมมีความคิดและทักษะในการตัดสินใจแบบใหม่ การฝึกงานครั้งนี้เป็นประสบการณ์ที่วิเศษมาก ทำให้ผมได้ความรู้เชิงลึกเกี่ยวกับอุตสาหกรรมการเงินของไต้หวันมากขึ้น ในขณะที่ทำงานร่วมกับผู้เชี่ยวชาญด้านการเงินชั้นนำและมีประสบการณ์ ดังนั้นผมอยากจะแนะนำให้ทุกคนเข้าร่วมในการฝึกงานของธนาคาร CTBC ครับ
แสดงความคิดเห็น