ปริมาณสารสัมพันธ์

ตอนแรกที่ผมทำผมก็ไม่คิดอะไรมากครับ เห็นคำตอบถูกก็ปล่อยผ่านไป แต่พอคิดไปคิดมาผมสงสัยว่าโจทย์ข้อนี้ถ้าจำนวนอะตอมที่เขาให้มาไม่สามารถกลายเป็น 1 โมเลกุลได้ล่ะครับ
ยกตัวอย่างเช่น มี 10 อะตอม ประกอบด้วย A 7 อะตอม B 3 เป็นแบบนี้ก็ไม่สามารถประกอบกันเป็น 1 โมเลกุลได้ จะรู้ได้ไงว่า 6.02*10ยกกำลัง 23 จะมีจำนวนอะตอบ A และ B ที่สามารถได้ A4B6 ลงตัว
ปล.ไม่ทราบว่าผมอธิบายเข้าใจมั้ย แต่ก็อดสงสัยไม่ได้จริงๆครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่