รับจ้างโอนเงิน ผิดกฎหมายมั้ย?

กระทู้คำถาม
คือมีคนๆนึงเขาให้หนูหาคนให้เขา10 พอครบ10คน เขาจะให้หนู700 ที่เขาให้หาเพราะเขาจะให้ทำงานโอนเงินให้เขาน่ะค่ะ
ประมาณว่า จะมีคนโอนเงินไปที่บัญชีคนรับจ้างโอนเงิน แล้วคนที่ให้โอนจะให้เลขบัญชีเพื่อให้คนที่รับจ้างโอนต่อไปที่บัญชีนั้นๆค่ะ แต่พอดีว่า 1ใน10คนนั้นโกงเงินที่เขาโอนมา แล้วคนที่จ้างโอนตามตัวคนที่โกงไม่ได้ แล้วเขาจะให้หนูรับผิดชอบเงินให้เขา
เงินที่โอนจะมีตั้งแต่หลักพันถึงหลักหมื่น หนูเองก็ไม่รู้ว่าเงินนั้นมาจากที่ไหน แบบนี้เข้าข่ายขบวนการฟอกเงินรึเปล่าคะ หนูเป็นคนพิการ แล้วหาเงินชดใช้เขาไม่ได้ เขาพูดเชิงบังคับให้หนูหาเงินมาให้เขาให้ได้ แบบนี้ควรทำยังไงดีคะ ตอนนี้เครียดมากเลย ถ้าหนูไม่จ่ายเค้า เขาจะแจ้งความจับหนูมั้ยหรือจะตามมาที่บ้านรึเปล่า.....
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่