ติด0แก้แล้วจะมีติดตัวเดิมอีกไหมคะไม่ค่อยเข้าใจระบบมันค่ะเพราะติดเป็นครั้งแรก

คือเราพึ่งเคยติด0ค่ะครั้งแรกก็2ตัวเลยวิชาภาษาอังกฤษค่ะตอนนี้ก็ม.6แล้วด้วยค่ะแล้วเราไปอ่านกระทู้อื่นมาเค้าบอกว่าติด ร 35-40ตัวนี่คือยังไงหรอคะเค้าบอกว่าแก้แล้วก็ยังไม่ผ่านค่ะ มีใครพอจะช่วยบอกได้ไหมคะว่าตอนนี้ควรทำยังไงดีนอกจากแก้0ค่ะเพราะเครียดมากๆเลยค่ะปกติที่บ้านจะดูแต่เกรดค่ะจะไม่ดูอย่างอื่นเลยคือเราก็ยอมรับว่าติดมือถือนะคะแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่เรียนเราเรียนค่ะแต่บางทีเราก็ไม่เข้าใจอ่ะค่ะเราเป็นคนเข้าใจอะไรยากค่ะแล้วพ่อกับแม่ก็มาบอกว่าเราไม่ตั้งใจเรียนตอนนี้ก็คือพ่อกับแม่ยังไม่รู้ว่าเราติด0ค่ะเราเครียดมากไม่กล้าให้ดูเกรดค่ะเพราะตั้งแต่เราขึ้นม.ปลายเกรดจะตกไปอยู่2.5-2.9ค่ะพ่อกับแม่ก็ไม่โอเคแล้วแล้วก็จะชอบเอาเราไปเปรียบเทียบค่ะทั้งๆที่การเปรียบเทียบมันไม่ได้ทำให้เราฮึดสู้ค่ะแต่มันตัดกำลังใจของเราไปหมดเลยค่ะยิ่งคนอื่นคาดหวังกับเรามากเท่าไหร่เรายิ่งเครียดมากขึ้นไปอีกค่ะตอนนี้เราแค่บอกเกรดที่ได้ตอนยังไม่รวมกับที่ติด0ค่ะแต่ไม่กล้าเอาให้ดูค่ะเรารู้สึกว่าความเป็นห่วงของพ่อแม่บางทีก็มากเกินไปค่ะจนมันมาทำร้ายเราค่ะ เราควรทำยังไงดีคะเครียดค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่