โอ้แม่เจ้า !!! ข้าวโพดฮอกไกโดพันธุ์กราวิส 🌽🌽🌽

เราทดลองปลูกข้าวโพดฮอกไกโดไว้ 12 ต้น ตั้งแต่วันที่ 5 สิงหาคม 64 ที่ผ่าน
เนื่องจากเป็นฤดูฝน เลยไม่ต้องรดน้ำมากแค่คอยถอนวัชพืชแทน
มีแม่คอยใส่ปุ๋ย (ปุ๋ยเม็ดสีฟ้าบำรุงต้นไม้ประดับ) ปรากฎว่าวันนี้เดินออกไปดูพัฒนาการ
แม่เจ้าข้าวโพดฮอกไกโด พันธ์กราวิส 

ไหนว่าลำต้นข้าวโพดสูง 1 เมตรขึ้นไป ของเราวัดแล้วได้ 1 ฟุต(1ไม้บรรทัด)

ที่สำคัญมันออกฝักซะด้วยสิ แบบนี้มันคงไม่โตแล้วใช่ไหม

ที่เห็นใบเหลืองๆด่างๆ อย่าตกใจนะคะ พอดีท่านแม่ฉีดยาฆ่าหญ้าแล้วมันปลิวมาตกใส่เลยด่างตามกระแสเลย

พื้นที่ปลูกแสงแดดก็ส่องถึง 😔

ตอนปลูกข้าวโพดหวานพันธุ์ไทยไม่เห็นแคระแกนแบบนี้เลย ทั้งๆที่ปลูกเหมือนกัน
มีใครเคยปลูกไหมคะ มาช่วยไขปัญหาหน่อย
ทำไมข้าวโพดไม่สูง แล้วมันจะสูงอีกไหม?
ออกฝักแบบนี้คงมีไม่ถึง 10 เมล็ด
เรายังเหลือเมล็ดอีก 50กว่าเมล็ดที่จะทดลองปลูกใหม่อีกครั้ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่