สอบถามเคล็ดล็บในการดูแลผมยาว แบบว่ายาวมาก ๆ ค่ะ อยากไว้ยาวเพื่อไปบริจาคค่ะ

เมื่อ 2 ปีก่อน  ตอนที่ยังไม่มีโควิดระบาด จขกท.เคยไว้ผมยาวค่ะ ประมาณกลางหลัง แล้วก็ตัดไปบริจาคทำวิกให้แก่ผู้ป่วยโรคมะเร็งค่ะ 

2 ปีต่อมา ก็คือปัจจุบัน ผมก็กลับมายาวถึงกลางหลังได้อีกค่ะ คือ ที่ไว้ผมยาวก็เพราะตั้งใจจะนำไปบริจาคอีกนั่นล่ะค่ะ 
แต่ทีนี้  ด้วยความคิดว่า ถ้าหากตัดตอนนี้ แล้วนำไปทำวิก คงได้แค่วิกทรงผมประบ่า 
เลยอยากลองไว้ต่อ ให้ยาว และยาวววว ต่อไปอีก เพื่อที่ว่าจะได้กลายเป็นวิกผมยาวบ้าง 

จึงเริ่มมีปัญหาเกี่ยวกับการดูแลผม ไม่ให้พันกัน ไม่ให้แตกปลายน่ะค่ะ 
สาว ๆ ห้องนี้ มีวิธีดูแลยังไงบ้างคะ หมักผม อบไอน้ำ ทำทรีตเม้นท์ บ่อยไหมคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ 

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าค่ะ 

พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่