ทำไงดีครับผมโดนคนในครอบบังคับให้ฉีดวัคซีนไฟเซอร์เข็มที่สอง

ผู้ชาย กับภาวะกล้ามเนื้อและ เยื่อหัวใจอักเสบ

สําหรับเด็กและวัยรุ่นชายอายุ 12 ปีขึ้นไป พ่อแม่ผู้ปกครองอาจจะยังต้องติดตาม ข้อมูลจากทางการต่อเนื่องในประเด็นเกี่ยว กับเข็มที่สอง

คําแนะนําจากราชวิทยาลัยกุมารแพทย์ฯ (เมื่อ 22 ก.ย.) บอกว่า สำหรับเด็กและวัย รุ่นชายที่แข็งแรงดี ให้รับวัคซีนเข็มที่ 1 และชะลอการให้เข็มที่ 2 ไปก่อน จนกว่าจะ มีข้อมูลความปลอดภัยเพิ่มเติม เนื่องจาก การฉีดเข็ม 2 ในเด็กกลุ่มนี้ มีความเสี่ยงสูง กว่าเข็มแรกจากกล้ามเนื้อหัวใจอักเสบ "ซึ่ง พบน้อยมาก"

ราชวิทยาลัยกุมารแพทย์ฯ ระบุเหตุผล เกี่ยวกับคําแนะนํานี้ว่า เนื่องจากการฉีด วัคซีนป้องกันโควิด-19 ชนิด mRNA "มี โอกาสเกิดอาการข้างเคียงเรื่องกล้ามเนื้อ และเยื่อหัวใจอักเสบได้สูงสุดในเด็กและวัย รุ่นชายในกลุ่มอายุนี้ และมักพบสัมพันธ์กับ ภายหลังการฉีดวัคซีนเข็มสอง" (เเต่ผมโดนบังคับซึ่งบอกยังไงพวกเขาก็ไม่ฟัง คนในครอบครัวผมไม่รู้ข้อมูลอะไรเลย) เเละให้เพื่อนๆช่วยให้คำเเนะนำผมได้ไหมครับว่าผมควรฉีดวัคซีนเข็มที่สองไหม ...(ผมอายุยังไม่ถึง18นะ)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่