อายุ 20-30 ฉีดไฟเซอร์ ผลข้างเคียงเป็นยังไงเข้ามาหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ตามหัวข้อเลยค่ะในที่นี้มีใครฉีดไฟเซอร์บ้างแล้วคะ มีอาการข้างเคียงอย่างไร

เกริ่นก่อนว่า จขกท.อายุ 23ปี(เต็ม23เดือนหน้า) จริงๆแล้ววันนี้จะไปฉีดวัคซีนสูตรไขว้ (เข็มแรกซิโนแวค เข็มสองแอสตร้า) โดยจะไปฉีดเข็มแรกก่อนค่ะ แต่พอจะไปจริงๆแม่บอกว่ารออีกสัก 10วัน ไฟเซอร์จะมานิเลยตัดสินใจรอไฟเซอร์ค่ะ แต่เท่าที่ศึกษามาไฟเซอร์เหมือนเหมาะกับเด็ก (ส่วนมากที่ได้ฉีดจะเป็นนักเรียนมากกว่า อายุ12-18ปี) ซึ่งหลานและน้องบางคนไปฉีดมาแล้วก็ไม่มีอะไรมากเพราะเหมาะกับเด็กอายุน้อยอยู่แล้ว 

แต่!!! เพื่อนรุ่นราวคราวเดียวกับเราส่วนมากฉีดซิโนแวคกับแอสตร้าค่ะ เลยไม่มีใครสามารถบอกได้ว่าอายุเท่าเรา ฉีดไฟเซอร์แล้วมีอาการยังไงบ้าง
แล้วควรเตรียมตัวก่อนฉีดและหลังฉีดยังไงบ้างคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่