มหาวิทยาลัย เรียนคณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิทยาการคอม เคมี หรือวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อมดีคะ

พอดีตอนนี้หนูอยู่ม.6นะคะ จริงๆหนูชอบเรียนเคมี กับชีวะและก็ชอบคณิตศาสตร์ด้วย ตั้งใจไว้ว่าจะสอบให้ติดคณะวิทยาศาสตร์ให้ได้ แต่หนูยังไม่รู้ว่าจะเรียนสาขาอะไรดีค่ะ หนูไม่รู้ว่า ถ้าเรียน เคมี กับ วิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อมแล้ว หนูจะสามารถไปทำงานที่ต่างประเทศได้ไหมคะ แล้วถ้าจบมาเป็นงานยังไง กลัวเรียนสองสาขานี้แล้วตกงานค่ะ หนูไม่ค่อยอยากทำงานที่ประเทศไทยเลยค่ะ  ส่วนวิทยาการคอมพิวเตอร์ถ้าหนูเรียน หนูคิดว่าจะเป็น Developer 

สามสาขาที่หนูกล่าวมานี้ พอมีอาชีพไหนในสามสาขานี้ที่มีโอกาสไปทำงานต่างประเทศสูงบ้างไหมคะ
(ถ้าทำที่ไทยจบมาทำงานได้เงินเดือน ตํ่ากว่า20000 หนูอยู่ไม่ได้แน่ๆค่ะ ค่าใช้จ่ายที่บ้านเยอะ ต้องแบกรับภาระที่บ้านอีก)

รบกวนพี่ๆบอกหนูเป็นแนวทางหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ ถ้าหนูแท็กไม่ตรงหนูขอโทษนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่