สอบถามเกี่ยวกับศาสตร์ไพ่พรหมญาณ

สวัสดีครับ

หลังจากที่ผมได้สนใจพวกไพ่ทาโรต์/ออราเคิล ก็ได้เห็นไพ่พรหมญาณอยู่หลายหน แต่ไม่ได้สนใจมากนัก

จนกระทั่ง ไม่นานมานี้ ได้ลองเปิดใจอ่านดู ประกอบกับส่วนตัวสนใจโหราศาสตร์ไทย แต่ไม่มีเวลาศึกษาศาสตร์ที่ซับซ้อน และรับทราบมาว่าไพ่พรหมญาณนั้น ต่างกับการเสี่ยงทายไพ่ออราเคิล เลยรู้สึกสนใจมากขึ้นครับ

แต่ส่วนตัว ไม่ได้มีเวลาไปเรียน แต่ก็เห็นว่ามีหนังสือกับไพ่ขายอยู่ จึงคิดจะซื้อมาอ่านและฝึกใช้ดูเรื่องทั่ว ๆ ไป (คงไม่ไปเป็นหมอดูอาชีพครับ) แต่เห็นบางท่านบอกว่า ถ้าไม่ไปเข้าคอร์ส จะไม่มีสิทธิใช้ไพ่ดูให้คนอื่นเลย ผมจึงสงสัยข้อนี้ว่า กรณีที่ไม่ได้ไปเรียนและได้ใบประกาศ เราสามารถใช้ไพ่ได้ถึงขอบเขตไหนบ้างครับ

ข้อสุดท้ายที่สงสัยคือ ในเว็บเห็นภาพไพ่ครูมีอยู่หลายใบ แต่ในรีวิวต่าง ๆ เห็นมีอยู่แค่ ๒ ใบ และไม่มีภาพหลวงพ่อฤๅษีฯ ด้วย เลยสงสัยว่า สรุปว่าไพ่แต่ละสำรับ มีไพ่ไม่เหมือนกันหรือครับ หรือว่าเป็นชุดพิเศษ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่