สนใจไหม...บ้านเช่า ที่ไม่เคยเหงาเลย

กระทู้คำถาม
EP 1. เริ่มมองหาบ้าน 🏡

หลายปีก่อน เรามองหาบ้านเช่า ส่องประกาศทางอินเตอร์เน็ตหลายที่ 
บอกก่อนว่า เราจะเช่าอยู่คนเดียว แต่ต้องการพื้นที่กว้าง เพราะมีหมาอีกสองตัว🐕🐕

ส่องไปส่องมา ก็ตัดสินใจไปดูบ้านเช่าในย่านคลองสอง (คลองสองไหน ไว้ค่อยมาเล่าอีกทีละกัน)
เพราะคิดว่าใกล้ที่ทำงาน และเดินทางสะดวก

จากรูป...ดูแล้วก็โอเค เป็นบ้านทาวน์เฮ้าส์สองชั้น หลังมุม สามห้องนอน สองห้องน้ำ มีห้องครัว
มีที่จอดรถหนึ่งคัน พร้อมสวนหน้าบ้านและข้างบ้าน ราคาก็โอเค เลยนัดวันเข้าไปดู

ตอนเข้าไป ผู้เช่าคนเก่ายังอยู่ เรียกได้ว่า อยู่กันเป็นหมู่คณะ สัก 7-8 คนได้ ดูครื้นเครงมาก

สภาพบ้านกลางเก่ากลางใหม่ ระบบน้ำไฟยังถือว่าโอเค มีรั้วรอบขอบชิด ประตูหน้าต่างมีเหล็กดัดดูแข็งแรง ปลอดภัยใช้ได้
เลยคิดว่า เอาที่นี่แหละ ง่ายดี แล้วเราก็รีบด้วย

แต่...มันก็มีอะไรแปลกๆ 🤔🤔
ในสวนหน้าบ้าน มีของเซ่นไหว้วางไว้เพียบเลย
ทั้งธูป เทียน สับปะรด อ้อย แล้วก็มีอะไรอีกไม่รู้ เยอะแยะ

เราก็เลยหันไปถามเจ้าของบ้าน

เรา : ที่เซ่นไหว้ตรงนั้น คือไหว้อะไรเหรอ?
จขบ : ไม่มีอะไรหรอกค่ะ
เรา : ที่เค้าไหว้อะ เป็นของบ้าน หรือของผู้เช่าเหรอ?
จขบ : ของคนเช่าค่ะ ไม่ใช่ของบ้านหรอก 
(เราผู้ซึ่งไม่ฉุดคิดหรือสงสัยอะไรเลย..จริงๆควรคิดมากกว่านี้นิดนึงนะตัวเรา เฮ้อออ)
เรา : "ไม่รู้หรอกนะ ว่าของบ้านหรือของผู้เช่า แต่ถ้าเรามาอยู่ เราไม่ไหว้นะ ไหว้ไม่เป็นด้วย ก่อนย้ายเข้า ช่วยรื้อออกให้หมดด้วยนะ" 
น้านนน...มีสั่ง ห้าวไปอีก

ว่าแล้ว ก็นัดวันทำสัญญา จ่ายเงินมัดจำ ค่าเช่าล่วงหน้า รายละเอียดบลาๆๆๆและวันย้ายเข้า

วันย้ายเข้าจะเป็นยังไง เดี๋ยวมาเล่าต่อนะ
รับรอง "บ้านเราไม่เหงาเลย" 😉

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่