ผิดหวังเรื่องงานมากตอนนี้จะหนีงานไปเที่ยวแล้ว

ผมเป็นวิศวกรไฟฟ้าที่รัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง อยากเป็นคนมีความสามารถในที่ทำงานครับจึงทำงานเต็มที่ แต่พอทำงานได้ระยะหนึ่ง(ค่อนข้างนานเหมือนกัน)จะร็สึกผิดหวังกับความตั้งใจทำงาน จนผมเกิดอาการหมดไฟในการทำงานครับ(burned out) ตอนนี้จะให้เป็นอะไรหรือทำอะไรก็ได้ เคยลองไปสมัครงานใหม่แต่ไม่มีที่ไหนรับครับ ตกสัมภาษณ์ ตอนนี้ไม่อยากเป็นคนคิดมาก เนื่องจากทัศนคติเป็นคนเครียดอยู่แล้ว ตอนนี้จะละเลยงานมากครับ มีอาการ down แต่ที่ดีหน่อยคือมีเพื่อนร่วมงานที่นิสัยดีครับ สามารถปรึกษาได้ ตอนนี้เลยทำๆงานที่เก่าไปก่อน ไม่อยากคิดถึงอนาคตว่าเราจะเป็นคนประสบความสำเร็จหรือเปล่า ตอนนี้เวลาทำงานจะแอบเปิดเว็ปตามสถาานที่เที่ยวต่างๆที่เป็นธรรมชาติ และวางแผนไปเที่ยวกับเพื่อนเก่าครับ ขอคำแนะนำกับชาวพันทิปหน่อยว่าผมควรจะทำอย่างไรกับชีวิตดี เนื่องจากเป็นคนค่อยข้างเครียดในเรื่องงานครับ คือเป็นคนเอาจริงและจริงจังกับชีวิตและอนาคตตัวเองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่