ระหว่าง TP-Link MR100 กับ TP-Link MR200 ใช้งานกับซิมเทพ ตัวไหนคุ้มราคากว่า

กระทู้คำถาม
ส่วนตัวผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง 4G router พอดีกำลังจะย้ายไปอยู่คอนโด (ชั้น10) ซึ่งติดเน็ตบ้านไม่ได้ เลยกะว่าจะซื้อ 4G router + ซิมเทพ10Mbs
ใช้งานหลักๆคือ - เรียนออนไลน์ ส่งงาน ส่งเมลล์ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์มือถือ ( ROV PUBG )

หลังจากได้ศึกษามาระยะหนึ่ง มี3ตัวในใจ(TP-Link) : รุ่น MR100, MR6400 ,MR200 ซึ่งแต่ละรุ่นราคาต่างกันตามลำดับ

รุ่น100และ6400 ปล่อยได้แค่ 2.4GHz แต่รุ่น200 (Dual Band) ปล่อยได้ทั้ง 2.4GHz และ 5.0GHz
ซึ่งในความคิดผม รุ่น100และ6400 ต่างกันเพียงเล็กน้อย แต่ราคาต่างกันประมาณ 500 บาท เลยตัดสินใจเลือกรุ่น MR100 ในเรทนี้
แต่ผมก็ถูกใจรุ่น MR200 เช่นกัน เพราะเป็น Dual Band สามารถปล่อย 5.0GHz ได้ ซึ่งน่าจะเหมาะกับใช้งานในคอนโด เพราะไม่ต้องการระยะสัญญาณที่ไกล และมีสัญญาณรบกวนน้อยกว่า

ซึ่งผมอยากทราบว่า ระดับความเร็วซิมเทพ 10Mbs จะเห็นความแตกต่างมากไหมในเครื่องที่ปล่อย 2.4 GHz กับเครื่อง Dual Band ที่ปล่อย 5.0 GHzได้และจะคุ้มกับราคาส่วนต่างที่เสียไปหรือไม่
รุ่น MR100 ราคาอยู่ที่ประมาณ 1490.-
รุ่น MR200 ราคาอยู่ที่ประมาณ 2590.-

*** ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกรุ่นไหนกันครับที่คุ้มกับราคามากที่สุด ใช้กับซิมเทพ10Mbs ที่คอนโดชั้น10 ***

ช่วยแนะนำแบบเข้าใจง่ายๆหน่อยนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้
หรือว่าถ้ามีรุ่นอื่นๆที่เพื่อนๆใช้แล้วคิดว่าดี ก็แนะนำได้นะครับ

ปล.อยู่แถวพระราม 7 (แถวรร.สตรีนนท์) ซิมเทพของค่าย T และ D ค่ายไหนที่เสถียรกว่าครับ ส่วนตัวเล็งซิมเทพรายปีของ 2 ค่ายนี้ไว้ 
ปล.2 เรื่องงบประมาณก็คงไม่เกิน 3000 ครับ(เฉพาะrouter) แต่ประเด็นคืออยากได้ตัวที่คุ้มค่ามากที่สุด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่