อยากทราบว่าโดนเลิกจ้าง ทำงานมา10ปี แต่นายจ้างจ่ายให้เดือนเดียว เราเรียกร้องอะไรได้ใหมคะ

สวัสดีพี่ไปเพื่อนทุกคนค่ะ คือว่าเราโดนเลิกจ้าง ได้ใบเตือนใจบที่3 โดยที่ไม่ได้บอกล่วงหน้าอะไรเลย โดยระบุในใบเลิกจ้างว่าไม่จำเป็นต้องชำระค่าชดเชยให้ลูกจ้าง  เนื่องจากการกระทำความผิดข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของบริษัท
แต่เราไม่ยินยอมเซ็นชื่อในใบลาออกและสัญญาเลิกจ้าง เราทำงานประมาณ 10 ปีเงินเดือน 24,000 บวกค่าเดินทาง 1,000 รวมเป็น 25000 บาท วันต่อมา หลังจากนั้นเราได้กลับไปเอาเอกสารที่บริษัท และเขาได้เปลี่ยนสัญญาเลิกจ้างเป็นค่าชดเชย 25000แต่เราไม่ได้เซ็นและเราได้ไปติดต่อกระทรวงแรงงานการสังคมเขตพื้นที่ 1 เขาให้เตรียมเอกสารสัญญาเลิกจ้างสลิปเงินเดือนสำเนาบัตรประชาชนใบเตือนกฎระเบียบทางบริษัทและนำเอกสารไปที่กรมแรงงานเขาแนะนำว่าให้มาอีกทีวันจันทร์จะได้มีการเรียกร้องค่าบอกกล่าวล่วงหน้าค่าตกใจทีเดียวเลยอยากทราบว่าเงินเดือนค่าจ้าง 25,000 บาทจริงๆเราควรจะได้รับเท่าไหร่ควรจะได้รับเงินจ้างออก 10 เดือนไหมเราสามารถเรียกร้องอะไรได้ไหม และถ้าหากเรียกร้องอะไรไม่ได้เลยเรื่องนี้จะขึ้นถึงศาลไหมคะ ถึงขั้นฟ้องร้องไหม ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่