ธนาคารคิดดอกเบี้ย 750 บาทจากเงินต้น 3000 บาท ในวันเดียวได้หรือ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารนึง ซึ่งกู้มา 60000 ในสัญญาดอกเบี้ย 11.67% ต่อปี ผมผ่อน 2800 จำนวน 24 งวด แต่ในความเป็นจริง ผมผ่อนไปได้ 7 งวด ส่งตลอดไม่เคยขาดส่ง งวดนั้นหนี้เหลือ 42,000 บาท ผมมีเงินจึงเอาเงินไปโปะแบบลดต้นลดดอกไปเลย เหลือหนี้ในบัญชี 3000 บาท ปรากฎว่าผ่านมา 1 วัน เงินต้นกลับเด้ง เป็น 3780 บาท ผมตะลึงกับดอกเบี้ยที่เขาคำนวณมาก อยากทราบว่าเป็นปกติไหมที่ธนาคารอื่นๆคิดดอกเบี้ยกันแบบนี้ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
น่าจะเพราะคิดดอกเบี้ยจากเงินกู้ทั้งก้อนนะคะ ไม่ใช่ยอดคงเหลือ ดังนั้นรีบปิดให้หมดอย่าเหลือไว้แม้แต่สตางค์เดียวค่ะ

แต่ลองคำนวนตามที่คุณให้ตัวเลขมาแล้ว ก็ไม่น่าใช่ อาจเหมือนความเห็นที่ 1 ค่ะ อาจเป็นยอดดอกเบี้ยที่ค้าง
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่