ของใช้ส่วนรวมในบ้าน ผช หรือ ผญ ต้องออกค่าใช้จ่ายคะ ???

... สวัสดีค่ะ ...

เนื่องจากนี่เป็นกระทู้แรกของเรานะคะ ถ้าผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยค่ะ

เรามีคำถามที่สงสัยมาถามเพื่อนๆชาวพันทิปค่ะ เนื่องจาก เราอยากทราบว่า ..........
ของใช้ส่วนรวม ในห้องน้ำ สบู่ ยาสีฟัน แชมพูสระผม ครีมนวด ฯลฯ ผู้หญิง หรือ ผู้ชาย ต้องเป็นคนออก ค่าใช้จ่ายคะ ???

บางครั้งเราจะซื้อของเข้าบ้านด้วยกัน ก็จะสลับกันจ่าย เเต่บางครั้ง เราซื้อทีไร จะมีปัญหาตลอด
อยากทราบ แฟนใครเป็นบ้างคะ มันธรรมดา หรือเราคิดไปเอง

ครั้งใดที่เราซื้อ ... เราก็จะบอกเค้าว่า เธอวันนี้เค้าไปซื้อ เเชมพู ยาสีฟัน ของใช้ต่างๆที่หมดในบ้านมา เธอ ออก 500นะ
เค้าบอกเราว่า : เกินไป เค้าไม่ใช้ก็ได้เเชมพูอะเอาบิลมาดูหน่อยดิซื้อไรตั้ง500 มีเมื่อไหร่จะให้ละกัน (เเล้วของเเฟนเราก็ชอบไปเอาของใช้ที่บ้านเเม่แฟนมาค่ะ ยาสีฟันแชมพู*โดยที่จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อ*)  เราก็ งงนะคะ เเชมพู ถูกสุด จัดโปรก็ขวดละ 99 บาทเเล้วค่ะ ครีมนวด 99 บาท สบู่เหลว 199 จัดโปร1แถม1 ค่ะ ยาสีฟัน หลอดแบบธรรมดาเลย 79 โฟมล้างหน้า ***ยังไม่รวมแป้ง ครีมทาผิว โลออน ***

*ทุกวันนี้ อยู่กันที่บ้านเรานะคะ ยังไม่ได้เเต่งงานกัน เค้า เรา พี่ชาย จะช่วยเเม่ออก ค่าน้ำ+ค่าไฟ+ค่าเน็ต+ค่าแม่บ้าน =เดือนละ2,000
แต่ของใช้ซื้อใครซื้อมันค่ะ ส่วนเรื่องอาหารแม่เราเป็นคนดูแล 

เราเลย อยากทราบบ้านไหนเเบ่งกันใช้จ่ายยังไง หรือมีปัญหาอะไรบ้างไหมคะ  เราอายุ24 แฟนอายุ25นะคะ เงินเดือนเท่ากันค่ะ คนละ 15,000บาท

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่