รู้สึกว่าแม่รักลูกไม่เท่ากันค่ะ

**ขอพื้นที่ระบายหน่อยนะคะ**
แม่เรามีลูกสองคนค่ะ คือเรากับพี่สาวอีกคน เรารู้สึกได้ว่าแม่แคร์พี่สาวมากกว่า เวลาเรากับพี่ทะเลาะกัน ไม่ว่าจะฝ่ายไหนผิด แม่จะเข้าข้างพี่ โดยการบอกว่าให้เราคุยกับพี่ดีๆทุกครั้ง ทั้งๆที่พี่เราเป็นคนขึ้นเสียงและเหวี่ยงใส่เราก่อน ซึ่งทุกคนในบ้านก็เห็น ซึ่งเราก็ทำได้แค่ปลีกตัวออกมาอยู่ในห้องคนเดียว เพื่อจะได้ไม่ต้องเห็นหน้าหรือพูดคุยกัน เรื่องต่อมาคือแม่เราจะกลับบ้านมาก่อนพี่สาว เวลากินข้าวแม่จะเอาข้าวที่กินเหลือจากที่ทำงานมาให้เรากิน ซึ่งเราไม่ได้ซีเรียสอะไรค่ะ แต่แม่มักจะซื้อกับข้าวไว้เผื่อพี่เราโดยเฉพาะอีกที เราเลยรู้สึกน้อยใจว่าทำไมพี่เราถึงได้กินกับข้าวใหม่ มีวันหนึ่งเราเคยบอกกับแม่ว่าอยากกินผัดกะเพรา แม่เมินใส่เราค่ะ แต่อีกวันนึงแม่ซื้อต้มยำมาแล้วบอกว่าพี่สาวเราอยากกิน เรานอยมาก  และเรื่องสุดท้ายคือ พี่สาวเราอยากได้อะไรแม่จะซื้อให้ค่ะ แต่พอเป็นเราที่พูดว่าอยากได้อันนู้นอันนี้บ้าง แม่กลับบอกให้เราเก็บเงินซื้อเอง เราก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมแม่ถึงทำแบบนั้น เราก็ได้แต่เก็บเอามาน้อยใจคนเดียว

มันเป็นความน้อยใจที่เป็นปัญหาของเราเองค่ะ ยังไงเราก็รักพวกเขาทั้งสองเหมือนเดิม
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่