เรียนเอกเกาหลีสอบเข้ายากมั้ยคะ แล้วแต่ละ ม.มีทุนไปเรียนที่เกาหลียังไงบ้างคะ

หนูตอนนี้อยู่ ม.5 ค่ะ มีพื้นฐานภาษาเกาหลีนิดหน่อย อ่านออกเขียนได้ รู้ไวยากรณ์กับคำศัพท์นิดหน่อย ถ้าจะเข้าเอกเกาหลีเข้ายากมั้ยคะ(เป็นคนเรียนดีเกรดสูงพอตัวเลยค่ะ) แล้วเหมือนจะรู้ๆมาว่า บางมหาลัยมีทุนเรียนต่อที่เกาหลี อยากรู้รายละเอียดเพิ่มค่ะ 
ขอถามเพิ่มและปนปรึกษานิดหน่อย 555
คือลังเลมากค่ะว่าจะเข้าเอกเกาหลีดีมั้ย เพราะเสียดายสมองตัวเองที่เรียน วิทคณิตมาอย่างหนักหน่วง (ตอนแรกมีแพลนว่าจะเรียนหมอค่ะ) 
แต่รู้สึกว่าเราชอบไปทางสายภาษามากกว่า 
คือ ถ้าจบเอกเกาหลี งานพวกเบื้องหลังได้เงินดีมั้ยคะเพราะรู้สึกว่าตัวเองพูดไม่เก่ง แล้วก็ไม่กล้าแสดงออก ชอบทำงานพวกเบื้องหลังมากกว่า เช่น แปลเกสาร แปลหนังสือ หรือเป็นงานอะไรก้ได้ที่เกาหลี(ทำที่บริษัทในเกาหลีแบบนีค่ะ ) อยากไปทำงานที่นู่นค่ะ แล้วก็ถ้าหากใครมีประสบการณ์ทางด้านเกาหลีมาแชร์หน่อยกันหน่อยนะคะ อ่าแล้วก็ งานที่เกี่ยวกับเกาหลีเรทรายได้เท่าไหร่บ้างคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่