ถามนักวิจัยในไทย ทำไมถึงมาทำงานที่ไทย

สวัสดีค่ะ เราเป็นนักศึกษาปริญญาตรีของมหาวิทยาลัยมหิดล (เป็นหลักสูตรที่สร้างนักวิจัยโดยเฉพาะ) จบมาแน่นอนว่าต้องเลือกสายวิจัย เราอยากถามได้ไหมคะ ว่าเหตุผลที่ทุกคนมาทำงานในไทยเพราะอะไร เราไม่เข้าใจเลยกับการที่นักวิจัยต้องชอบในเทคโนโลยี ต้องชอบในความเจริญ ต้องชอบเห็นความก้าวหน้าของนวัตกรรม แต่ประเทศไทยไม่เห็นมีสิ่งเหล่านั้นเลย เราเชื่อว่านักวิจัยส่วนใหญ่จบป.โท ป.เอกต่างประเทศ ทำไมกลับมาคะ? ทำไมไม่ไปอยู่ในประเทศที่เห็นค่านักวิจัย ทำไมมาอยู่ในประเทศแบบนี้คะ เราไม่อยากให้นักวิจัยรุ่นใหม่หรือคนที่กำลังจะมาสายนี้ทำงานในไทยแล้วค่ะ ปล่อยให้มันด้อยพัฒนาอย่างงี้แหละค่ะ อาชีพนี้ถูกมองข้ามมายาวนาน ถ้าจะด้อยพัฒนาก็ช่างมันเถอะค่ะ เราไปทำในประเทศที่เห็นค่าเราดีกว่า สนับสนุนเรา
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่