สอบถามเรื่องยึดทรัพย์ในกรณีอยู่คอนโดซึ่งยังผ่อนชำระอยู่

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ดิฉันอาศัยอยู่คอนโดซึ่งผ่อนกับทางธนาคารราคาอยู่ที่ 2.1 ล้าน (ผ่อนมาได้เกือบปี)พร้อมทั้งมีหนี้บัตรเครดิตของบริษัทหนึ่งประมาณ 60000 บาทจนโดนผลกระทบโควิดโดนออกจากงานจนมาทำค้าขายแต่ก็โดนกระทบหลายระลอกจนทำให้ไม่สามารถจ่ายหนี้บัตรได้จนเจ้าหน้าที่ต้องดำเนินการสืบทรัพย์ มีข้อสงสัยอยากทราบดังนี้ค่ะ
1.เจ้าหน้าที่ทำการสืบทรัพย์นี้คือจะยึดเลยไหมค่ะ
2.แล้วที่ดิฉันผ่อนกับธนาคารยังต้องผ่อนต่อหรือไม่ค่ะ(ผ่อนมาปีหนึ่งเดือนล่ะ 10000 กว่าบาท)
3.แล้วในกรณีที่ต้องผ่อนกับทางธนาคารต่อถ้าเจ้าหน้าที่ขายคอนโดได้ราคาที่ต่ำกว่าที่ราคาจริงดิฉันก็ต้องเป็นหนี้เพิ่มอีกหรือไหมค่ะ
4.ถ้าโดนยึดดิฉันสามารถอยู่รอเพื่อหาที่พักใหม่หรือต้องย้ายออกทันทีค่ะ
รบกวนช่วยดิฉันด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่