ตัดแต่งกิ่งต้นจิกน้ำ แล้วใบร่วง ต้นเหมือนหยุดการเจริญเติบโต

กระทู้คำถาม
ปลูกต้นจิกน้ำ(ไม้ล้อม)มาประมาณ 2 ปี สูงประมาณ4-5 เมตร ตอนแรกแตกยอดกิ่งก้านเจริญงอกงาม มาประมาณปลายปีที่แล้ว ผมอยากแต่งทรงพุ่มจึงตัดแต่งกิ่งออกใหม่ไปเยอะพอสมควร หวังให้แตกยอดใหม่สวยงาม #แต่กลายเป็นมันใบที่เหลือค่อยๆเหลืองค่อยๆร่วงจนหมดทั้งต้นแล้วก็แตกใหม่หมดอีกครั้ง แต่หลังจากนั้นเหมือนมันจะไม่แตกยอดอีกเลย ไม่แตกยอดแขนงใบใหม่ เพราะอะไรครับ แก้ไขยังไง #ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่