ทีวี LG มีแต่เสียง ไม่มีภาพ มีใครเจออาการนี้บ้างครับ

กระทู้คำถาม
ปัจจุบัน ใช้ LG 43UM7300PTA 
อาการคือ อยู่ๆจอดำ มีแต่เสียง เรายังนึกว่า true ส่งสัญญาณขาดหรือเปล่า
จนเอะใจ ลองดูช่องอื่น เป็นเหมือนกัน จอดำ มีแต่เสียง

โทรหา คอลเซ็นเตอร์ LG อันนี้เดี๋ยวแยกเล่าอีกประเด็นนึง
จนท ขอเบอร์เดี๋ยวให่ช่างติดต่อกลับ

ช่วงระหว่างรอช่าง เลยเอาไปร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าแถวหมู่บ้าน
ช่างรื้อดู ลองเปลี่ยนลองซ่อม ถ่ายวิดีโอส่งกลับมา พอขอเทสอีกคืนนึง
เช้านี้ไลน์มาบอก จอเสีย ซ่อมไม่น่าจะคุ้ม 

มีใครเจออาการแบบนี้บ้างครับ เป็นที่บอร์ด หรือเป็นที่หลอด หรือเป็นที่จอ
(ผมไม่มีความรู้เรื่องเทคนิคด้านนี้เลยครับ)

คำถามคือ อายุทีวีมันสั้นเกินไปไหมครับ หลังๆนี้ ก่อนหน้านี้ ผมใช้ Panasonic LED32นิ้ว อันนี้ใช้เกิน 3 ปี
หมดประกัน อาการคือ จอพัง อันนี้ชัดเจน เพราะหน้าจอมันเหมือนแตก ยังเก็บไว้อยู่เลย 55
แล้วก็เลือก LG ในปัจจุบัน ก็เจออาการแบบนี้แหละครับ ซื้อมา ธันวาคม2562 ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ถ้าต้องซ่อม มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ในเรื่องช่าง และราคาซ่อม
กับถ้าต้องซื้อใหม่ จริงไหมครับ ไม่ต้องซื้อยี่ห้อจ๋ามาก เอาธรรมดารุ่นกลาง ยี่ห้อกลางๆ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่